Nikon D5600 เอาการนี้เกิดจากอะไร

ตัวเลขตามลำดับเหตุการณ์นะครับ ที่เอา(2)ขึ้นก่อนเพราะคืออาการที่กล้องเป็น และ(1)เป็นสถานการณ์ตอนแรกครับ

(2)สวัสดีครับ กล้องของผมจู่ๆก็เกิดอาการจอดับ (หน้าจอแสดงผลไม่ทำงาน) และ ไม่อ่านการ์ดด้วย คือกดถ่ายได้ปกติครับแต่ไม่มีรูปในการ์ด และไฟสถานะเล็กๆทีเขียวก็ไม่ทำงานด้วยครับเวลาถอการ์ดหรือใส่แบตเตอร์รี่ 

(1)อาการนี้เกิดเริ่มแรกเมื่อผมใช้ live view ครับ และหลังจากนั้นหน้าจอค้าง และรอสักพักยังไม่หายเลยปิดกล้องแต่จอยังค้างย้ำนะครับปิดกล้องไปแล้วจอยังค้าง พอนานเข้าผมเลยตัดสินใจถอดแบตออก และรอสักพักเปิดใหม่อาการก็เป็นปกติ  แต่ด้วยความไม่ระวังคิดว่าคงไม่เป็นไรแล้วผมเลยเปิด live viewต่อ และกลายเป็นว่าก็ค้างไปเลย

รบกวนพี่ๆทุกคนด้วยนะครับ

ปล.ช่องviewfinderยังขึ้นสถาณะเลยรู้ว่าไม่อ่านการ์ดและขึ้นว่า Err
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เห็นเป็นกันเยอะรุ่นนี้

ลองดูนี่ละกัน เห็นอ้างว่าทำได้
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่