นกเขาชวาไม่บิน เลยเก็บมา ควรทำอย่างไรดี

คือน้องเขาไม่ยอมบิน พี่ชายเราเดินทางกลับมาจากการทำงานแล้วเจอน้องอยู่ข้างถนนแต่น้องเดินไม่ยอมบินพี่เราก็เลยเก็บกลับมา พอปล่อยน้องเดินสักพักน้องก็บินขึ้นไปชนกับเพดานแล้วก็ร่วงลงมาที่เตียง แล้วน้องก็ยืนหลับค่ะควรทำยังไงดีคะ เราไม่ทราบว่าน้องเป็นลูกนกชวาหรือว่าเป็นนกชวาเต็มวัย แล้วก็กลัวว่าน้องจะมีโรคด้วยเลยไม่กล้าเข้าใกล้มาก ขอสอบถามผู้รู้หน่อยค่ะว่าควรแก้ปัญหาหรือช่วยน้องยังไง
อาการของน้องก็คือถ้าปล่อยให้น้องเขาอยู่เงียบๆเขาก็ยืนหลับ เราก็เลยไม่ทราบว่าน้องป่วยหรือว่าน้องไม่ได้ทานอาหารเพราะเป็นลูกนกชวาค่ะ
(ถ้าทำอะไรผิดไปต้องขอโทษด้วยนะคะเพราะว่าไม่มีพื้นฐานเกี่ยวกับนกเลยสามารถแนะนำกันมาได้นะคะ)

เราเอาน้องไว้ในตู้กระจกแล้วก็แง้มให้มีอากาศเข้าได้อย่างสะดวกแล้วก็เปิดพัดลมให้น้องค่ะ หรือว่าเราควรปรับปรุงอะไรตรงไหนก็บอกไว้ด้วยนะคะ 
จะมาอัพเดทอาการน้องเรื่อยๆนะคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview