windows 10 มีปัญหา ไม่สามารถสั่ง Brother printer ผ่าน wifi

กระทู้คำถาม
ช่วยด้วยครับ.......

ผมใช้ windows 10 version 1909 ของแท้ ปล่อยให้ update อัตโนมัติมาตลอด มาประมาณ 3 ปีแล้ว

เดิมก็ใช้งาน Brother printer (DPC T500W) พิมพ์ผ่าน wifi ได้ปกติดี เพิ่งมามีปัญหาระยะหลายเดือนหลังนี้ แล้วแก้ไม่ผ่าน

สุดท้ายก็ก็เลยลง windows 10 ใหม่ล่าสุด เป็น 20H2 แต่ก็เจอปัญหาเหมือนเดิม คือ

1. ping printer แล้วได้รับคำตอบมาว่า Reply from 192.168.1.38: Destination host unreachable.
2. set default printre แล้ว (บางครั้งขึ้นสถานะ offline บางครั้งก็ไม่ขึ้น แต่พิมพ์ไม่ได้ทั้งคู่)
3. print spooler ก็ restart แล้ว
4. IP ของ printer ก็ถูกต้อง และ set ให้โหลดแบบ static
5. โทรฯ แจ้งให้ True ทำการ reset สัญญาณ internet ใหม่แล้ว
ก็ยังไม่สามารถแก้ได้
ปล. แต่ สั่งพิมพ์ด้วยมือถือ ผ่าน wifi ได้ครับ

ขอกูรู ช่วยแก้ปัญหาให้ด้วยนะครับ... ขอบคุณมากครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่