อยากจดทะเบียนสมรส อายุ18 แฟน21 ต้องทำอย่างไร?

สวัสดีครับ ขอเกริ่นก่อนนะครับ เดี๋ยวจะมีถามว่าจะรีบไปไหนอายุยังน้อย 
คำตอบคือเราแต่งงานกันแล้วหลายปีครับ (คบกันได้หลายปีแล้ว)
ผมอายุ18ปีบริบูณร์ครับ แฟนสาวอายุ22ปี

1.อยากจดทะเบียนต้องทำอย่างไรเตรียมอะไรบ้างครับ?
2.พ่อ-แม่ ผมแยกทางกันหลายปีแล้วครับ อยู่คนละอำเภอ ต้องนำมาทั้ง2หรือไม่ครับ?
3.ถ้าคนใดคนนึงไม่สะดวกมาเซ็นรับรองให้ มีทางอื่นหรือไม่ครับ?

หาอ่านยังค่อนข้างงงครับ (ขี้สงสัยหน่อยนะครับ)
แสดงความคิดเห็น
Preview