ป้าย "เลี้ยวซ้ายผ่านตลอด" จำเป็นต้องเลี้ยวไหม

ตามหัวข้อความ ที่สี่แยกวังหิน แต่กรณีผมคือ เลนซ้ายสุดเครื่องหมายบนพื้นทางบอกว่าเลนผมตรงไปหรือเลี้ยวซ้ายได้(ตามรูป)
ผมก็จอดและรอสัญญาณไฟ แต่คันหลังต้องการจะเลี้ยวซ้าย บีบแตรใส่เพื่อให้คันผมหลบ คือผมต้องเลี้ยวซ้ายให้หรือผมมีสิทธิ์รอสัญญาณไฟเขียวตามปกติเพื่อจะตรงไปได้ครับ ผมเริ่มงงว่าถ้ามีป้ายเลี้ยวซ้ายผ่านตลอดคือห้ามตรงไปใช่ไหม แล้วบนพื้นทางนั่นมันหมายความว่ายังไง
แล้วคันที่มาต่อหลังผมนี่คือเขาถูกหรือผมถูกกันแน่ครับ
ขอความกระจ่างหน่อยครับ 
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 15
มีป้ายสีฟ้า ว่าเลี้ยวซ้ายผ่านตลอด  =  ป้ายสีฟ้า มีความสำคัญเป็นลำดับรองๆมาจากสัญญาณจราจร  และ ลูกศรบนถนนครับ

การไล่เรียง(หากคุณขับรถ) คือ
ลำดับที่ 1 : มีสัญญาณไฟไหม(มี เพราะเป็นแยก)
ลำดับที่ 2 : มีป้ายสีแดงอะไรไหม(ไม่มี)
ลำดับที่ 3 : มีลูกศรบนถนนไหม (มี และ เลนนี้ตรงก็ได้ เลี้ยวซ้ายก็ได้ ตามสัญญาณไฟ)
ลำดับที่ 4 : ป้ายสีฟ้า (บอกว่าเลี้ยวซ้ายได้เลย ไม่ต้องรอสัญญาณไฟอะไรแต่อย่างใด เพราะสัญญาณไฟไม่มีไฟเขียวเลี้ยวซ้าย)

ดังนั้นหากคุณมาถึงแยกคุณต้องดูสัญญาณไฟก่อน แล้วค่อยดูลูกศรบนถนน (อยู่เลนกลางจะห้ามเลี้ยวซ้าย เพราะเป็นลูกศรตรง ลูกศรบนถนนสำคัญกว่าป้ายฟ้า) หากอยู่เลนซ้ายสุดจะเลี้ยวซ้ายก็เลี้ยวได้เลย (หากเลี้ยวได้) แต่หากคุณจะวิ่งตรงก็วิ่งได้ แต่ให้ดูสัญญาณไฟ (เพราะไม่มีป้ายบอกให้วิ่งตรงผ่านตลอด-สัญญาณไฟสำคัญกว่าป้าย) ส่วนใครที่จะเลี้ยวซ้ายแต่เลี้ยวไม่ได้ก็อดทนรอคันข้างหน้าไปก่อน
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่