จด หจก. โดนค่าVAT เดือนละ 24000 รบกวนพี่ๆช่วยเหลือผมทีครับ

สวัสดีครับ ผมประกอบธุรกิจเกี่ยวกับการขายสินค้าออนไลน์ (อาหารทะเลแห้ง) ซึ่งผมซื้อมาจากแม่อีกที ซึ่งธุรกิจที่บ้านขายอยู่แล้ว 
จนเมื่อปลายทางก่อน 2563 ผมไปจดนิติบุลคล(เป็นของผมไม่เกี่ยวข้องกับที่บ้าน) เนื่องจากมียอดรายได้ เกิน 1.8 ล้านบาทต่อปี
ซึ่งเฉลี่ยรายได้ในการขายออนไลน์ต่อเดือนอยู่ที่ 3-4 แสนบาท  เนื่องจากต้นทุนของสินค้าราคาสูงด้วย
เรื่อง VAT ผมพอทราบอยู่แล้วว่าต่อเสีย 7 เปอเซนต์ ของรายได้

แต่ปัญหาคือ สินค้าที่ผมซื้อจากที่ร้าน (ธุรกิจที่บ้าน) นั้นไม่สามารถออกใบกำกับภาษีได้ ออกได้แต่บิลเงินสดเท่านั้น
พอครบเดือน สำนักงานบัญชี ส่งเอกสารชำระค่า VAT ต่อเดือน เดือนละ 17000-24000 

อยากรบกวนพี่ๆ น้าๆ ว่าผมพอจะสามารถลดหย่อนส่วนนี้ได้มั้ยครับ หรือต้องใช้ใบกำกับภาษีมายืนยันอย่างเดียว 
ขอรบกวนด้วยนะครับ ยอดนี้ไม่ไหวจริงๆ

ปล.สาเหตุที่ทางบ้านไม่สามารถออกใบกำกับภาษีได้ เนื่องจากเค้าเสียภาษีบุคคลธรรมดาแทน ซึ่ง สรรภากรเคยมาประเมิณแล้วว่ายอดไม่ถึง 1.8ล้านบาทต่อปีครับ จนถึงปัจจุบัน
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่