ขอคำแนะนำ เรื่องเกี่ยวกับ กล้องวงจรปิดแบบ ip camera กับแบบ pt camera ทั้งสองรุ่น สองยี่ห้อ ด้วยครับ

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ  ผมเพิ่งจะมีกล้องวงจรปิดที่ใช้ wifi อยู่ สองรุ่น สองยี่ห้อ ครับ  ตัวแรกซื้อมาเป็นของ worldtech ccm010
ที่ใช้งานกับ app  ycc365pro   กับ อีกยี่ห้อ เป็นของ ezviz c6cn  ใช้งานกับ app  ezviz  ครับ
   ผมไม่ได้ศึกษากล้องแนวนี้มาก่อน  แต่เพราะราคาที่ได้มา ค่อนข้างถูก  สามร้อยกว่าๆ  กับ ห้าร้อยกลางๆ  ครับ
ตัว ccm010  ผมก็ต่อเชื่อมapp ได้ปกติ  และสามารถตั้งค่าให้ให้ดูผ่านทาง manycam ได้  โดยใส่ค่า ip ลงไปในช่องที่ให้กรอก 
ส่วน  ตัว c6cn ผมก็เชื่อมได้เช่นกัน ดูผ่าน app ไม่มีปัญหาแต่อย่างไร    แต่ผมใส่เลข ip ลงไปในช่อง เพื่อดูผ่าน manycam
แบบเดียวกับที่ทำได้ใน ccm010 กลับเป็นว่า  ไม่สามารถดูได้เลย ครับ   ไม่แน่ใจว่า เพราะติดระบบป้องกันที่ดีกว่าหรือไม่

กล้องรุ่น ccm010  กล้องนี้ที่หน้ากล่องเรียกว่า ip camera  ส่วน กล้อง c6cn ใช้ชื่อว่า  pt camera  ซึ่งผมหาข้อมูลเกี่ยวกับ
pt camera ไม่เจอเลย  และไม่รู้ว่า มาจากคำเต็มๆว่าอะไร 

ตอนแรกก่อนผมมีกล้อง ผมเข้าใจว่า ใช้ app ตัวไหนก็เปิดดูได้ แต่ว่าพอได้มา ต้องใช้ app แยกตามยี่ห้อ  และปัญหามันอยู่ตรงว่า
ระบบ cloud นั้น ถ้าจะสมัคร จะต้องจ่ายทั้ง 2 ระบบ    ไม่รู้ว่า  มันสามารถทำให้ดูได้ภายใน cloud เดียวกันได้หรือไม่  ถ้าไม่ได้ ผมก็
มีแนวทางที่เลือกไว้  คือ สมัคร cloud ของระบบ ezviz  เพราะชื่อเสียง น่าจะดีกว่า ycc365 pro   แต่ผมกลับชอบ ycc365 pro มากกว่า
เพราะสามารถตั้งค่า preset ตำแหน่งกล้องการทิศทางการหันได้หลายตำแหน่ง โดยสามารถตั้งชื่อแต่ละตำแหน่งได้  สะดวกตรงที่ว่า
ถ้าเราอยากดูทิศนี้ เราก็กดชื่อที่เราตั้งไว้ต่างๆ กล้องมันจะจำตำแหน่งทิศการหันแต่ละชื่อๆไว้   ส่วนใน ezviz ลูกเล่นน้อยกว่า (หรือผม
ยังหาการปรับใช้ไม่เจอ)    ที่ผมจะเลือกสมัคร cloud ของ ezviz ไว้  ก็เพราะ เครื่องน่าจะทนกว่า และชื่อเสียงดีกว่า  ส่วนกล้อง ccm010
ผมจะใช้การ์ดความจุ 64gb ใส่แทนที่เก็บใน cloud ที่จะหมดอายุภายใน 1 เดือนที่เป็นช่วงให้ทดลองใช้งาน  

เกริ่นมาไว้มากแล้ว   ที่ผมอยากจะรู้คือ 
pt camera  ใช่ระบบเดียวกันกับ ip camera หรือไม่   มีวิธีไหนที่ทำให้กล้องสองยี่ห้อนี้ ใช้งานร่วมกันใน app เดียวกัน  
และ ผมควรจะสมัคร cloud ของค่ายไหนดี  แต่ cloud ของ ezviz มีให้ทดลองใช้แค่ 5 วันเท่านั้น  ถ้าไม่สมัครต่อ  ผมยังคงดู
online ผ่าน wifi และบันทึกลงใน sd card ได้หรือไม่    และถ้าผมจะเปิดดูในโปรแกรม manycam
ผมต้องไปตั้งค่าอะไรเพิ่มอีก  เพราะผมก็ทำวิธีเดียวกับที่ทำได้ในกล้อง cmm010  แต่ใช้ ip สำหรับกล้อง c6cn  ก็ยังไม่สามารถดูได้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่