อยากกู้ชื้อบ้านแม่ที่กำลังโดนกรมบังคับคดีขายทอดตลาดครับ แนวทางที่ผมคิดมันถูกรึป่าวอยากให้พี่ๆช่วยหน่อยครับ

คือแม่ผมเสียชีวิตไปแล้ว ก่อนท่านเสีย ท่านได้ไปเป็นหนี้กับ ธนาคารเจ้านึง และ คดีจบไปแล้วบ้านทั้งสองหลัง ถูกพิทักษ์มาเป็นสิบปีแล้ว 
และวันที่ 1 ก.พ ที่บ้านมานั้น ทางกรมบังคับคดีได้มีจดหมายมาที่บ้านผม โดยเป็นการนัดให้ไปทำการดูบ้านของแม่ที่ถูกขายทอดตลาด 2 แปลง

แปลงที่ 1 ราคาประเมินจากเจ้าพนักงานบังคับคดี 6 แสนกว่าบาท 

แปลงที่ 2 ราคาประเมินจากเจ้าพนักงานบังคับคดี 2.3 ล้านบาท 

ผมอยากจะยืนกู้ร่วมกับน้องชายเพื่อ ซื้อ แปลงที่ 2 มาโดยต้องวางเงินประกันในฐานะทายาท (สิทธิขอหักส่วนได้ใช้) 1 แสนบาท

แนวทางที่ผมคิดคือ

1. เราต้องทำเรื่องยื่นกู้แบงค์ก่อนที่เราจะไปร่วมประมูลใช่หรือไม่ ? เพราะหากประมูลชนะแล้ว ทางกรมบังคับคดีมีเวลาให้ แค่ 1 เดือนหากยื่นกู้ไม่ผ่าน เค้าจะยึดเงินประกัน 

2.ราคาที่ประเมินจากเจ้าพนักงานบังคบคดีนั้นค่อนข้างต่ำกว่าราคาปกติ ในส่วนนี้ผมต้องยืนกู้เผื่อไว้หรือไม่อย่างไร เพราะหากมีผู้ประมูลแข่งเราก็ไม่สามารถที่จะซื้อได้

3.ผมในฐานะทายาทมีสิทธิที่จะได้ยืนประมูลก่อนหรือไม่อย่างไรครับ

รบกวนความของพี่ๆทุกคนด้วยครับผมกับน้องมีกันแค่สองคน บ้านกำลังจะโดนยึดทั้งสองหลัง พ่อแม่ก็เสียชีวิตไปหมดแล้วเราอยากจะเก็บไว้สักหลัง
ขอบพระคุณในความกรุณาครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่