รับจ้างในร้าน ได้ค่าจ้าง วันละ 220 บาท

อาจเป็นกระทู้ที่ดูไร้น้ำหนัก เพียงแค่ออกมาระบาย ผมทำงานที่ร้านของชำแห่งหนึ่ง เขาจ้างวีนละ 220 บาท เข้างาน 8.00 พักเที่ยง เข้ารอบบ่าย 13.00 น. เลิก 16.30 น. หยุดทุกวันศุกธ์ ในร้านจะมีพนักงาน 4 คน เข้าเป็นกะ 2 ช่วง ช่วงละ 2 คา แล้วแต่ที่กำหนด รอบแรก 6.30 ถึง 14.30 อีกรอบ 14.30 ถึง 22.00 ประมาณ รอบละ 8 ชม. ของผม แค่ 7 ชม ครึ่ง ทำงานช่วยหน้าร้าน จัดของตามหน้าที่ที่แบ่ง ทุกคนจะมี สินค้าที่รับผิดชอบที่ต้งจัดของขึ้น ของผมจัดเครื่องดื่ม กับข้าวสาร พอจัดเสร็จต้องนั่งใส่ข้าวสาร กับน้ำตาล ถ้าหมด ต้องมีเตรียมตลอด ใส่น้ำตาลกับข้าวสาร จนปวดแขน นี้คืองานเข้าใจต้องมีบ้าง ถ้าของที่ร้านรวมๆ หมด ก็ต้องออกไปซื้อที่ห้างหรือร้านค้าขนาดใหญ่ เขาให้เป็นวันนั้น 300 บาท สลับอาทิตย์หนึ่งก็ 2 ครั้งที่ต้องออกไปซื้อ ทุกครั้งก็จะได้สินค้าเต็มรถที่มีหลังคาสูง เวลาลงสินค้า ต้องลงคนเดียว พร้อมจัดเขาที่ ทุกรอบที่ออกจะทำแบบนี้ ทำแบบนี้หลายเดือนแล้ว ตอนนี้ตัวเองก็อายุ 43 เริ่มเมื่อย ถึงขั้นเป็นไข้ ก็มี หน้าร้านทั้งสี่คนจะได้เงินต่อวัน วันละ 300 บาท ขายและจัดของในชั้นตัวเอง ก็จะมีเวลาพักบ้างถ้าลูกค้าไม่มา จะขายของให้ร้านแอร์ ส่วนผม แต่ละวันจะไม่ได้พัก ต้องทำตลอด จะไม่หยุด จบงานใส่ข้าวสารก็ ต้องทำอย่างอื่นอีก เช่น จัดของให้เรียบร้อยตามหลังชุดหน้าร้านที่มารื้อสินค้าเพื่อเติมหน้าร้าน และจะไม่ค่อยเติมหลังร้าน จัดให้เรียบร้อย ชุดหน้าร้านพอว่างก็จะเดินมาดูผมทำงานหลังร้านไหม คือต้องนี้ เขาเข้าใจว่าผมได้ 300 บาท เหมือนกับเขา ตอนแรกผมก็ไก้รับมอบหมายช่วยหน้าร้าน แต่ทำไม่สมบูรณ์ เพราะหน้าร้านเป็นผู้หญิง เธอๆ จะเกร็ง เวลาผมช่วยขายของหน้าร้าน ผมเลยยอมถอยช่วยหลังร้าน เพื่อให้เธอๆ ได้สบายใจ แต่มาตอนนี้สิ่งที่เธอคิดคือ ผมได้ เงินแต่ละวันเหมือนกับเธอ ๆ  ซึ่งไม่ใช้ เวลายกของหนักก็ผมต้องทำ ขนน้ำผมก็ขน สรุปตามที่ทำงานมาผมจะทำไม่หยุด หนักบ่างเบาบ้าง ทำงานตอนนี้ก็ 4 เดือนแล้ว ไม่ยอมขึ้นเงินรายวัน เหนื่อยมาก ๆ จะลาออกก็ไม่มีงานอื่นทำ ทำงานนี้ได้ เงินทุดสัปดาห์ ได้วัน พฤหสับ วันอาทิตย์ หมด ต้องไปยืมคนอืน ครอบครัวผมอยู่ 4 คน แฟนต้องดูแลลูก ยังทำงานไม่ได้ รบกวนผู้รู้ที่เข้าอ่านกระทู้นี้ แสดงความคิดเห็นหน่อย
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่