มีเงินเย็น 50,000 บาทควรเอาไปลงทุนเป็น passive income ทางไหนดีคะ สำหรับพนักงานออฟฟิศ

ขอคำแนะนำค่ะ ถ้ามีเงินเย็นอยู่ 50,000 บาทแต่ไม่อยากเก็บเงินไว้เฉยๆ ควรเอาไปลงทุนให้เป็น passive income ทางไหนดีคะ มองหาเป็นรายได้เสริมค่ะไม่กำหนดว่าต้องได้กำไรเยอะหรือต้องได้เร็วขอแค่ให้เงินงอกเงยบ้างค่ะ
ขอบคุณทุกคนค่ะ

**เพิ่มเติมค่ะ เงินก้อนนี้เป็นเงินที่แยกออกมากจากเงินสำรองเผื่อฉุกเฉินและค่าใช้จ่ายต่างๆแล้วนะคะ เป็นเงินในส่วนที่เก็บไว้เพื่อลงทุนค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 22
ผมคิดว่าถ้าสนใจคำแนะนำเกี่ยวกับกองทุน

อาจจะลองแบ่งมาซักหมื่นนึง

มาลองเข้าซื้อกองทุน

อันนี้เป้าหมายให้ได้ความรู้ ให้ได้ติดตามเกี่ยวกับกองทุน

ได้รู้ขั้นตอนการซื้อขาย  แนวคิดว่าจะเลือกกองทุนด้านไหนดี

เงินที่เหลือ ถ้าตามความคิดว่าเงินยังน้อย ลงทุนอาจไม่เห็นผล

ก็แบ่งไปซื้อสลากออมสิน สลาก ธกส. พอได้ลุ้นโชคไปด้วย เงินต้นไม่สูญ

ระหว่างนี้ก็เก็บออมเงินตามปกติ

แต่ความรู้เรื่องการลงทุนของเราจะเพิ่มขึ้น

ระหว่างศึกษากองทุน อาจได้รู้เรื่องหุ้น เรื่องคริปโต เพิ่มมาด้วย

หรืออาจตามไปหัดดูเกี่ยวกับอสังหา ตามที่ข้างบนแนะนำ

อีกซักระยะนึง ความรู้มากขึ้น เงินก็มากขึ้น ถึงจะยังไม่เยอะมาก

ก็พอจะค่อย ๆ แบ่งไปลองลงทุนตามความรู้ครับ

อันไหนคิดว่าเข้าใจมากหน่อย น่าจะมีโอกาสมากกว่า ก็ใส่เงินเข้าไปเยอะหน่อย

ไม่ต้องกังวลว่าเราจะเริ่มช้า ค่อย ๆ ทำไป

........................

ปล. ขออย่างนึง อะไรที่ผลตอบแทนเยอะ ๆ

มีโอกาสจะเป็นแชร์ลูกโซ่  อย่าไปยุ่งเลยนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่