มีต่างชาติทักแชท Messenger มาหา มีวิธีทดสอบแบบไหนบ้างที่จะรู้ว่าโดนหลอก

กระทู้คำถาม
ตามหัวข้อเลยนะคะ มีชายต่างชาติหน้าตาดี การงานดีเลยล่ะ ทักแชท Messenger มาหา
แนะนำตัวว่าเป็นลูกคนเดียวของพ่อแม่ และตอนนี้เป็นหม้ายอายุ 46 ปี (เมียน่าจะตาย) ลูกสาวหนึ่งคน ตัวเค้าสัญชาติอเมริกัน  เป็นหมอศัลยกรรมกระดูกที่ทำงานร่วมกับสหราชอาณาจักรภายใต้สภากาชาด รับราชการที่ฐานทัพสหราชอาณาจักร / สหรัฐอเมริกาในอัฟกานิสถาน คือโปรไฟล์ดีย์มากกก 
ทักมาทุกวันช่วงเช้าๆ และช่วง 3-4 ทุ่ม นางใช้ตัวแปลให้เป็นภาษาไทย มาแต่ละวันมีแต่คำหวาน ๆ เรียกที่รักนู่นนั่นนี่ และเคยโทรวีดิโอคอลมา เกือบ 4 ทุ่ม แต่เราไม่กดรับ จริงๆเราก็ยังไม่นอนนะ แต่เราระแวง เลยตัดสายทิ้งไป โทรคอลมา 2 รอบ 
เราเช็คดูเวลาในไทย กับอัฟกานิสถานคือเวลาห่างกันประมาณ 4.30 นาที 
ในแต่ละวันที่แชทมา ก็จะคุยถามสารพัด ถามสถานะ  ถามเรื่องที่อยู่ ที่ทำงาน เราก็ตอบนะ แต่ไม่ได้ตอบตามจริง  เราค่อนข้างระวังอยู่เหมือนกัน 
ใครที่มีประสบการณ์แบบนี้ ช่วยมาแชร์ มาแนะนำให้หน่อยค่ะ และมีวิธีทดสอบแบบไหนบ้าง ที่จะรู้ว่าโดนหลอกหรือเปล่า
ขอบคุณค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
กำลังจะโดนหลอกจ้า
จากนั้นก็จะคุยไปด้วยหลายๆ เดือน
แล้วบอกว่าจะส่งของมาให้ ในกล่องมีเงินหลายแสนดอลล่า มีของมีค่า ส่งมาทางพัสดุทางการทูต  แล้วส่งเลขที่ให้เรา จากนั้นก็จะให้เราโอนเงินไปจ่ายที่ศุลกากร เป็นชื่อบัญชีบุคคลซะด้วย จ่ายมากจ่ายน้อยก็แล้วแต่คนนะ
พอโอนไปเท่านั้นแหละ หายไปเลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่