ขอสอบถามเรื่อง วัคซีนโควิด กับ ไวรัสกลายพันธุ์ครับ

วัคซีนบางชนิดยังไม่ให้ผลกับไวรัสกลายพันธุ์บางตัว เช่นสายพันธุ์แอฟริกาใต้ คำถามคือ
1. เมื่อเราได้รับวัคซีนแล้วเราก็จะปลอดภัยกับไวรัสโควิดแค่บางตัวเช่นสายพันธุ์ดั้งเดิม แต่เรายังเสี่ยงจะติดโควิดจากไวรัสสายพันธุ์แอฟริกา หรือสายพันธุ์ที่จะเกิดขึ้นใหม่ในอนาคตที่สามารถลดผลการทำงานของวัคซีน อยู่ใช่ไหมครับ
2. ถ้าเกิดวันนึงโควิดแอฟริกาได้ แพร่ขยายไปทั่วโลก นั่นก็คือโควิดก็จะกลับมาได้ใหม่ใช่ไหมครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่