โดนสวมสิทธิ์ประกันสังคม จะยกเลิกต้องทำยังไง ?

ตามหัวข้อเลยครับ ป้าผมเคยโดนญาติข้างบ้านขอบัตรประชาชนไปอ้างจะลงทะเบียนประกันสุขภาพให้ และเมื่อวานป้ามาหาผมและบอกให้ผมลงทะเบียน ม33เรารักกันให้ ผมเลยย้อนถามป้าไปว่า...

"ป้าไม่ได้ทำงาน อยู่บ้านเฉยๆ ไม่มีประกันสังคม มาลงในเว็บไม่ได้นะ ใครบอกป้ามา ?"

ป้าตอบว่า.. "ญาติข้างบ้านเขาเป็นคนบอกให้ลง เพราะมีประกัน ม.33"

หลังจากได้ฟังเรื่องราวจากป้า ผมเลยโทรเข้า สนง.ประกันสังคม เพื่อให้ตรวจสอบ ผลออกมาคือ.. ชื่อและเลขบัตรประชาชนของป้าไปอยู่ในระบบประสังคม ม.33 แล้ว ซึ่ง จนท.แจ้งว่า ข้อมูลป้าผมเข้าระบบเมื่อ พ.ย. 2563 

คำถามคือ... ป้าผมจะยกเลิกได้ไหม ? และต้องใช้หลักฐานเอกสารใดบ้าง ?  ส่วนตัวป้าผมเขาไม่ได้ทำงานที่ไหน อยู่บ้านรับจ้างทั่วไปเฉยๆ แบบนี้คงโดนสวมสิทธิ์แล้ว ต้องทำยังไงดีครับ ขอคำแนะนำหน่อย
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่