เมนบอร์ดมีแรมในตัว 4 GB ผมใส่เพิ่มอีก 4GB เมนบอร์ดมี slot เดียวทำไมมันไม่รวมกันเป็น 8 GB ครับ

notebook ของผมมันเป็นเมนบอร์ดที่มี ram ในตัวก่อนหน้านั้นผมไม่ได้ใส่แรมสักตัวแต่มันก็มีอยู่ 4 GB และมีอยู่ slot เดียว ผมเช็คใน CPU z ตอนที่ยังไม่ใส่ ram slotที่ 1 มันไม่มีอะไรเขียนไว้เลย แต่หลังจากใส่ ram เข้าไป slotที่ 1 มันก็บอกว่า ram ผมมีกี่GB แต่ที่ผมงงก็คือมันไม่รวมกันเป็น 8 GB slotที่ 2 ที่ 3 ก็ไม่มีอะไร
แสดงความคิดเห็น
Preview