น้ำที่หอเป็นเมือกเกาะถังและเหม็นคาวปลาเกิดจากอะไรครับ

ผมอยู่หอพักและหอพักไม่รู้ว่าใช้น้ำบาดาลหรือเปล่าแต่กระด้างมาก เจ้าของหอก็ไม่สนใจจะย้ายค่าเช้าค่าย้ายก็แพงอีก ผมจึงไปซื้อเครื่องกรองน้ำมาไว้กรองน้ำอาบ ใช้ไปสักพักพบว่า มีเมือกเกาะถังและพอใช้น้ำไปแล้วในถังมีกลิ่นเหม็นหมือนคาวปลา แทบไม่ได้ต่างจากตอนไม่กรองเลย มันเกิดจากอะไรครับ จะแก้ยังไงดีครับ 

เครื่องกรองที่ผมใช้มีขั้นตอน คือ
น้ำเข้า >> ใส้เซรามิก >> เรซิ่น >> CTO carbon >> Post carbon 1 >> Post Carbon 2 >> หลอด UV >> ลงถังเก็บน้ำ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่