สวัสดีครับ รบกวนสอบถามครับ
มีสินค้า 2 ชนิด คือ A กับ B)
เงื่อนไขคือ ซื้อสินค้าครบ 300 ชิ้น ( ทั้ง A และ B) จะแถม A 4 ชิ้น
สมมุติเราซื้อ A ชิ้นละ 604 บาท x300 ชิ้น = 181,200 บาท แถม 4 ชิ้น
ต้นทุนจะเท่ากับ 181,200/304 = 596.0526 ต่อชิ้น
ถูกต้องมั้ยครับ
เหตุเกิดจากว่าคุณพ่อของผมเขาเถียงว่า ถ้าเราซื้อ A 290 ชิ้น B 10 ชิ้น ได้ของแถมเป็น A 4 ชิ้น จะทำให้ต้นทุนของ B ถูกลง
วิธีคิดของคุณพ่อ ก็คือ
ซื้อ A มาในราคา ชิ้นละ 604 บาท x290 ชิ้น = 175,160 บาท
ซื้อ B มาในราคาชิ้นละ 666x10 ชิ้น = 6,660 บาท
จ่ายเงินให้ Supplier ทั้งหมด 181,820 บาท
คิดต้นทุนเป็น
ซื้อ A มาในราคาชิ้นละ 595.9863945578x294 = 175,220 บาท
ซื้อ B มาในราคาชิ้นละ 660x10 = 6600 บาท
สรุปต้นทุน A= 595.9863945578 บาทต่อชิ้น
สรุปต้นทุน B= 660 บาทต่อชิ้น
ซึ่งในกรณีถ้าคิดเคสเดียวกับคุณพ่อคือ ซื้อ A 290 ชิ้น B 10 ชิ้น ได้ของแถมเป็น A 4 ชิ้น
วิธีคิดของผมคือ
จ่ายเงินให้ Supplier ทั้งหมด 181,820 บาท
ซื้อ A มาในราคา ชิ้นละ 604 บาท x290 ชิ้น = 175,160 บาท
ซื้อ B มาในราคา ชิ้นละ 666 บาท x10 ชิ้น = 6,660 บาท
ต้นทุน A = 175,160/294= 595.7823 บาทต่อชิ้น
ต้นทุน B = 6,660/10 = 666 บาทต่อชิ้น
ซึ่งผมก็บอกคุณพ่อว่ามันไม่ใช่ เพราะเราได้ของแถมเป็น A เราไม่ได้ของแถมเป็น B เราไม่สามารถคิดได้ว่าเราซื้อ B ได้ถูกลง (ผมยืนยันว่าต้นทุน B อย่างไงก็คือ 666 เท่าเดิม เพราะไม่ได้ของแถมเป็น B)
แต่ทางคุณพ่อก็ยังยืนยันความคิดตัวเองว่าเขาคิดถูก ซึ่งทำให้เกิดปัญหามากๆ เพราะผมต้องซื้อของจาก Supplier เจ้าเดียว เพราะคุณพ่อเชื่อว่าจะได้ราคาถูกกว่าถ้าซื้อจาก Supplier เจ้านี้
วิธีคำนวณต้นทุนสินค้า
มีสินค้า 2 ชนิด คือ A กับ B)
เงื่อนไขคือ ซื้อสินค้าครบ 300 ชิ้น ( ทั้ง A และ B) จะแถม A 4 ชิ้น
สมมุติเราซื้อ A ชิ้นละ 604 บาท x300 ชิ้น = 181,200 บาท แถม 4 ชิ้น
ต้นทุนจะเท่ากับ 181,200/304 = 596.0526 ต่อชิ้น
ถูกต้องมั้ยครับ
เหตุเกิดจากว่าคุณพ่อของผมเขาเถียงว่า ถ้าเราซื้อ A 290 ชิ้น B 10 ชิ้น ได้ของแถมเป็น A 4 ชิ้น จะทำให้ต้นทุนของ B ถูกลง
วิธีคิดของคุณพ่อ ก็คือ
ซื้อ A มาในราคา ชิ้นละ 604 บาท x290 ชิ้น = 175,160 บาท
ซื้อ B มาในราคาชิ้นละ 666x10 ชิ้น = 6,660 บาท
จ่ายเงินให้ Supplier ทั้งหมด 181,820 บาท
คิดต้นทุนเป็น
ซื้อ A มาในราคาชิ้นละ 595.9863945578x294 = 175,220 บาท
ซื้อ B มาในราคาชิ้นละ 660x10 = 6600 บาท
สรุปต้นทุน A= 595.9863945578 บาทต่อชิ้น
สรุปต้นทุน B= 660 บาทต่อชิ้น
ซึ่งในกรณีถ้าคิดเคสเดียวกับคุณพ่อคือ ซื้อ A 290 ชิ้น B 10 ชิ้น ได้ของแถมเป็น A 4 ชิ้น
วิธีคิดของผมคือ
จ่ายเงินให้ Supplier ทั้งหมด 181,820 บาท
ซื้อ A มาในราคา ชิ้นละ 604 บาท x290 ชิ้น = 175,160 บาท
ซื้อ B มาในราคา ชิ้นละ 666 บาท x10 ชิ้น = 6,660 บาท
ต้นทุน A = 175,160/294= 595.7823 บาทต่อชิ้น
ต้นทุน B = 6,660/10 = 666 บาทต่อชิ้น
ซึ่งผมก็บอกคุณพ่อว่ามันไม่ใช่ เพราะเราได้ของแถมเป็น A เราไม่ได้ของแถมเป็น B เราไม่สามารถคิดได้ว่าเราซื้อ B ได้ถูกลง (ผมยืนยันว่าต้นทุน B อย่างไงก็คือ 666 เท่าเดิม เพราะไม่ได้ของแถมเป็น B)
แต่ทางคุณพ่อก็ยังยืนยันความคิดตัวเองว่าเขาคิดถูก ซึ่งทำให้เกิดปัญหามากๆ เพราะผมต้องซื้อของจาก Supplier เจ้าเดียว เพราะคุณพ่อเชื่อว่าจะได้ราคาถูกกว่าถ้าซื้อจาก Supplier เจ้านี้