ถามเกี่ยวกับ bitcoin หน่อยครับ

บิทคอยน์มันทำงานยังงัยครับ เท่าที่ผมทราบบิทคอยถูกคิดค้นโดย satoshi nakamoto และถูกกำหนดเหรียญที่ 21 ล้าน คนขุดคือได้รางวัลจากการไปยืนยันธุระการคนใช้บิทคอยน์ ถูกไหมครับ ผมจะถามคือ Sorver ของบิทคอยน์มันอยู่ที่ไหน  คือการที่เราจะเข้าเว็บหรืออะไรก็ตามมันก็ต้องมีที่ทีมันอยู่หรือจุดกลางหรือ คนที่ควบคุมมันอ่ะ แต่ บิทคอยน์มันมีหรือไม่มี คือผมก็ไม่รู้จะถามยังงัย ผมก็งงงงกับคำถามผมเหมึกัน สมมุติว่าเกมส์มันก็ต้องอัพเดทใช่มั้ยเพื่อดูแลความปลอดภัย แต่ทำไหมบิทคอยน์ไม่ต้องอัพเดทมันต้องมีคนควบคุมมันสิ แล้วพวกแฮกเกอร์ไม่สามารถไปแฮกแล้วไปเปลี่ยนให้เค้าเป็นเจ้าของบิทคอยน์หรอ เท่าที่ผมคิดคือ คนสร้างบิทคอยน์ให้เปรียบคือ ทำลูกโปง เป่าให้มันพ่องมัดแล้วปล่อย แล้วคนที่ขุดซื้อขายก็ไม่สามารถไปยุ่งกับลมข้างใน ทำได้แค่เพิ่มลดราคามัน งงงป่ะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
ไม่ถูกต้องครับ
สมมุติว่าคุณมีเอกสารอยู่ชุดนึง
เก็บข้อมูลว่าใครโอนเงินไปไหนเท่าไหร่
ถ้าคุณแก้ไขมัน มันจะเป็นไปตามนั้น
นี่คือระบบเซิร์ฟเวอร์ศูนย์กลาง
แต่สำหรับBlockchain
หรือที่รู้จักกันแต่Bitcoin
คือการเอาเอกสารนี้เนี่ย
ไปให้ใครก็ตามที่อยากได้
และเวลาจะเขียนอะไรลงไป
ทุกคนต้องเขียนเหมือนกัน
และทุกคนจะเทียบเอกสารกัน
หากคุณเขียน10แต่ที่เหลือเขียน8
คุณจะถูกนับว่าตอ แห
ข้อมูลที่ถูกคือ10
้และคนที่จะคอยเช็คย้อนไปเรื่อยๆ
ว่ามีอะไรไม่ตรงกับคนอื่นรึเปล่า
คือทุกคนที่มีเอกสาร
หรือทุกคนที่กำลังขุดนั่นเอง
คนที่สามารถเขียนข้อมูลลงไปได้คนแรก
(ตรวจสอบเสร็จก่อน ก็จะได้รางวัล)
หากจะทำการแก้ไขข้อมูล
คุณต้องถือครองกำลังขุด
51% ของเครือข่าย
ซึ่งเป็นไปได้ยากมากครับ
แต่ก็กำลังจะเกิดขึ้น
เพราะการขุดBTC
นั้นต้องใช้เครื่องขุดแบบพิเศษ
ASIC ถคงจะทำกำลังขุดได้มากพอ
มีราคาสูง ใช้ไฟมาก
ทำให้ผู้เล่นในตลาด มีแต่รายใหญ่
ที่เก่า และเก๋าโครตๆ
รวมกันกับรายใหม่ รายใหญ่รายย่อย
เป็นPoolขุด
(คิดว่าเป็นองกรณ์แล้วกันครับ
มาสมัครเข้าร่วมได้ ช่วยกันขุดแข่งกับรายอื่น)
จนจะถือครองกำลังขุด51%อยู่แล้ว
ให้ตายเถอะเพี้ยนกินมาม่า

ส่วนระบบจะไม่มีวันล่ม
เพราะขอแค่มีคนถือเอกสารอยู่คนนึง
ระบบก็จะรันต่อได้
แต่ความปลอดภัยลดครับ
ยิ่งระบบใหญ่คนถือเอกสารเยอะ
ยิ่งปลอดภัย
สมมุติตอนนี้เครื่องขุดที่
มีในระบบซัก40%ระเบิดตู้ม
ระบบก็ยังรันต่อครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่