[CR] BANGKOK BACKYARD : ลานกางเต็นท์บรรยากาศชิลๆในกรุงเทพฯ ณ บึงไมตรีจิต และ รีวิวเต็นท์ Vidalido HEXAGON FAMILY ครับ

สวัสดีครับ อมยิ้ม01

ห่างหายไปเสียนานเลย วันนี้จะมารีวิวสถานที่กางเต๊นท์ใน กทม. และรีวิวเต็นท์ & หลังคาผ้าใบบังแดดกันฝนครับ ^_^
ลองอ่านรีวิวนี้ก่อนนะครับครับ แล้วค่อยลองรับชมรีวิวฉบับภาพเคลื่อนไหวที่ผมตัดต่อลง youtube นะครับ
จะได้เห็นบรรยากาศ สถานที่ และอีกหลายๆอย่างครับ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

ทริปนี้เกิดจากการได้คุยกับพี่ชายว่าอยากพาเจ้า "มูมู่" หมาชราที่บ้านพี่ชายไปเที่ยว เพราะเค้าไม่เคยได้ไปเที่ยวไหนเลย
(ช่วงโควิดที่ผ่านมาผมก็แทบไม่ได้ไปเที่ยว ไม่อยากไปไหนที่มีความเสี่ยงครับ) 

วันพฤหัสที่ผ่านมา(18/02/2021) เลยได้โอกาสไปกางเต็นท์ริมบึงไมตรีจิต แบบชิลๆกับครอบครัวที่ลานตั้งแค้มป์ BANGKOK BACKYARD 
รายละเอียดใน FB : https://www.facebook.com/bangkokbackyard 

คำแนะนำ : ควรรวบรวมจำนวนคนให้แน่นอนก่อน (เนื่องจากที่นี่คิดค่าบริการเป็นรายคน และจำกัดจำนวนคนในแต่ละวัน) 
โซนที่พัก สอบถามได้เจ้าหน้าที่ทาง line ครับ เล็งๆไว้ก่อนว่าอยากจะพักโซนไหนบ้าง แล้วเช็คกับเจ้าหน้าที่ว่าโซนนั้นว่างวันไหนบ้าง
(เสาร์-อาทิตย์ จะถูกจองล่วงหน้าเต็มเร็วกว่าวันธรรมดา)
ปล. ถ้าได้โซนตามต้องการแล้ว รีบคอนเฟิร์ม รีบโอนนะครับเดี๋ยวหลุด

ทริปนี้ไปกัน 4 คนกับอีก 1 ตัว (ที่นี่พาสัตว์เลี้ยงไปได้ฟรี! แต่แจ้งเจ้าหน้าที่ก่อนก็ดีนะครับ)
__________________________________________________________________________________ 

จองเสร็จเรียบร้อยแล้ว ก็เตรียมของที่จะใช้ในการออกแค้มป์
ผมเลยได้โอกาสถอยเต็นท์หลังใหม่ ยี่ห้อ Vidalido รุ่น Hexagon family (ราคาโปรฯ 3,990฿)
และ Vidalido Tarp Flysheet ไซส์ใหญ่สุด (ราคา 2,400฿)
สำหรับเต็นท์ตัวนี้เพิ่งออกใหม่ไม่นานครับ เลยถือโอกาสรีวิวไปด้วยละกัน

เต็นท์ Hexagon family มีขนาดใหญ่พอเหมาะ สำหรับ 3 คนนอนพลิกตัวสบายๆ เป็นเต็นท์อัตโนมัติที่กางง่ายและรวดเร็วดีจริงๆ
มีวิธีกางอยู่ในคลิป youtube ช่อง ALL OF ZEN ลองเข้าไปดูวิธีกางได้นะครับ (นาทีที่ 11.41) / วิธีเก็บ (นาทีที่ 0.27)

ส่วน tarb flysheet สำหรับบังแดดกันฝน พวกเราก็เพิ่งจะลองกางเป็นครั้งแรกเหมือนกัน พอได้ลองกางจริง ง่ายกว่าที่คิด
มีวิธีกางอยู่ในคลิป youtube ช่อง ALL OF ZEN เช่นกันครับ (นาที่ที่ 5.15) / วิธีเก็บ (นาทีที่ 29.05)
 __________________________________________________________________________________ 

ที่นี่ check in ได้ตั้งแต่ 11.00 น. และ Check Out 12.30 น.
แต่ทริปนี้ผมเข้าพักช้ากว่าที่ตั้งใจไว้ เนื่องจากแวะซื้อเสบียง และที่สำคัญคือ ผมลืมเอาพัดลมมาด้วย คิดๆแล้วถ้าต้องนอนร้อนๆไม่น่าจะไหว
เลยพยายามตามหาร้านขายพัดลมระหว่างทางไปแค้มป์  แต่ก็หาไม่เจอครับ

ระหว่างกางเต็นท์ทำใจแล้วว่าคืนนี้อาจจะต้องนอนร้อนๆ แต่เหมือนฟ้ามาโปรด
ขณะที่กางเต็นท์อยู่ เจ้าหน้าที่เอาพัดลมสนามมาให้ยืม แค่เบอร์ 1 ก็ลมแรงสะใจแล้วครับโผมมมม

อ้อ...ที่สำคัญ เตรียมปลั๊กพ่วงยาว 10-20 เมตรไปด้วยนะครับ ผมก็เตรียมไปนะ ทั้ง 20 เมตร และ 10 เมตร
แต่ทางเจ้าหน้าที่แค้มป์ก็ใจดี เอามาให้ยืมเพิ่มอีก ซึ่งก็ได้ใช้ประโยชน์จริงๆ

*วันที่ผมไปเป็นวันธรรมดา คนน้อย อุปกรณ์พวกนี้เลยมีให้ขอยืมใช้อย่างเพียงพอ แต่ถ้าวันที่จำนวนคนเยอะๆผมไม่แน่ใจว่าจะพอไหมนะครับ
ยังไงแนะนำให้เตรียมไปเอง หรือลองสอบถามเจ้าหน้าที่ก่อนครับ *ที่นี่เป็นที่ของเอกชน รั้วประตูทางเข้าจะปิดตอน 2 ทุ่มนะครับ
แต่ถ้ามีเหตุฉุกเฉินเค้าเปิดให้ได้ครับ

ส่วนของกฎ กติกา ก็ตามนี้   ขอบคุณข้อมูลจากเพจ BANGKOK BACKYARD ด้วยครับ 

สำหรับพวกเรา 1 คืน กับการตั้งแค้มป์ครั้งนี้ ได้ทั้งความสนุกสนานผ่อนคลาย และสะดวกสบาย
ผมว่าที่นี่เหมาะกับชาวเมืองกรุงอย่างเราๆ ที่อาจจะไม่ค่อยมีเวลาในการเดินทางไปที่ไกลๆ และชาวแค้มป์มือใหม่ที่อยากลองนอนเต็นท์
เพราะที่นี่มีสิ่งอำนวยความสะดวก ทั้งไฟฟ้า ที่ซักล้าง ห้องน้ำ+อาบน้ำ มีแอลกอฮอล์ให้ฉีดฆ่าเชื้อโรคก่อนใช้ด้วยครับ

...ขอบคุณครับ  อมยิ้ม02
ชื่อสินค้า:   Bangkok Backyard
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่