ปัญหาหน้าจอคอมดับเวลาเล่นเกม แต่ cpu ยังทำงานอยู่

คอมผมเป็นคอมประกอบเอง อายุการใช้งาน 1 ปี 9 เดือน โดยปกติตลอดระยะเวลาซื้อมา การเล่นเกมปกติไม่มีปัญหาใดๆ เปิดใช้งาน 10 ชม+ ต่อวัน (รวม AFK ในเกม) พอมาวันนึงผมอยากอัพแรมเพิ่ม (เมนบอด DDR4) เลยไปซื้อมาเพิ่ม 1 ตัว ซึ่งรุ่นหรือยี่ห้อที่ผมใช้อยู่ตัวนึงมันไม่ผลิตแล้ว ผมรู้แค่ว่ามันบัส 2666 ผมเลยซื้อตัวที่บัสเท่ากันมาใช้ เป็นของ Corsair บัส 2666 เช่นกัน  ซึ่งมาใช้ช่วงแรกๆ 2 3 อาทิตย์ไม่มีปัญหาอะไร เล่นเกม(ใหญ่ๆ) อย่าง BFV เกมออนไลน์ต่างๆได้ไม่มีปัญหา พอเข้าสู่ช่วง 1 เดือน เกิดปัญหาจอภาพตัด(ดับ) ไปเอง ขณะเล่นเกม ทั้งที่ cpu ยังทำงานอยู่ ได้ยินเสียงใน Discord หรือ youtube ที่เปิดฟังเพลงปกติ ต้องกดปุ่ม power เพื่อปิดคอมแล้วเปิดใหม่ ซึ่งก็สามารถเปิดได้ทุกครั้ง ยกเว้นแต่เล่นเกม จอจะดับ ตอนแรกคิดว่าสาเหตจาก Ram ที่ใช้เลยถอดออกไป 1 ตัว ใช้ตัวเก่าตัวเดิม ก็ยังไม่หาย เปลี่ยนไปใช้ตัวใหม่ตัวเดียวก็ยังไม่หายเช่นกัน ผมเลยคิดว่าอาจจะกาดจอร้อน เลยถอดออกมาเช็ดทำความสะอาด และใส่เข้าไปใหม่อาการดีขึ้นได้ 2-3 วัน ก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม ซึ่งผมเช็คอุณหภูมิเครื่องวิ่งอยู่ที่ 67-71 โดยประมาณขณะเล่นเกม PSU ที่ใช้ก็ 700w ซึ่งมันเพียงพออยู่แล้ว สรุปคือปัญหามันเกิดที่อะไรกันแน่ครับ สเป็คคอมมีภาพแปะให้ ขอคำแนะนำหน่อยครับ ก่อนผมจะยกเครื่องไปซ่อมที่ร้าน (อยากรู้ถึงปัญหาก่อนครับจะได้ไม่ถูกหลอก) ขอบคุณครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
การ์ดจอนี่ซื้อมือ 1 เลยหรือเปล่าคะ
ถ้าซื้อมือสองมา พวกการ์ดขุด ต้องถอดทาซิลิโคนใหม่
แสดงความคิดเห็น
Preview