ผมสงสัยว่า คนเราจะฉลาดขึ้น จาก ความโหดร้าย หรือ การฝึก มากกว่ากันแน่ครับ

ผมสังเกตุเห็น คนกลุ่มที่ ผ่านเรื่องร้ายๆมา ตอนเด็กๆเจอแต่เรื่องแย่ๆ
พอโตมากับ ทำให้ เป็นคนที่มีไหวพริบ ฉลาด ทันคน บลาๆ

กับคนอีกกลุ่มนึงที่ ได้รับการดูแลอย่างดีตั้งแต่เด็ก ให้อ่านหนังสือเยอะๆ 
มีหลักความคิด มีแนวคิด มีความรู้เยอะ ฉลาด 

ถ้าเอาคน สองกลุ่มนี้มา แข่งกัน สถานการณ์แบบไหน ที่แต่ละกลุ่มจะชนะอีกกลุ่มครับ
กลุ่มที่เจอแต่เรื่องแย่ๆ เดาว่า สมองน่าจะปรับตัวให้อยู่รอด
ส่วนอีกกลุ่ม สมองได้รับการฝึกฝนมาเป็นอย่างดี 

อาจจะมีอะไรผิดพลาด พอดีนึกอยากถามก็ถามเลย 555

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่