อยากระบายมาก ไม่รู้ตัวเองติดโควิดไหม

สวัสดีค่ะ เรา พึ่งไป กทม วันที่6 กลับมาวันที่ 9 กลับมาบ้านเกิด ตจว เราไม่ได้กักตัวค่ะ
แล้วเราก็มาอยู่กับที่บ้าน ผ่านไป 8-9 วัน หลานเราเริ่มไอ
แล้ว อีกวันนึง วันที่ 18 เรา เจ็บคอมากๆๆ 
ไปตรวจ โควิด ที่ รพ.เอกชน ผลเป็น ลบค่ะ
พอวันที่ 21 เราก็ไอเป็นหนอง เราก็เลยไป รพ เอกชนอีกครั้ง แต่คนละที่กับที่แรก 
การตรวจคือ ไม่โอเคมาก เครื่องมือไม่พร้อม เราบอกว่าเรา หายใจไม่สะดวกเจ็บคอ 
เขาก็เอกซเรย์ปอด ก็ปกติ แล้วเราก็ถามไม่ต้องตรวจโควิดแล้วใช่ไหม เขาบอกว่าใช่
พอเราจะกลับบ้าน หมอเกินมาบอก จะนอนกักตัวโรงบาลไหม แล้ว ตรวจโควิคอีกรอบ
เราก็งง ตอนปรกบอกเราไม่ต้องตรวจ เพราะพึ่งตรวจ อยู่ดีดี จะให้ตรวจ เราเลย บอกว่าแล้วแต่หมอ 
แต่เราถามว่า คชจ เยอะใช่ไหม เขาบอกใช่ คือ ถ้าบอกเราอย่างมั่นใจแต่แรกว่าเราควรตรวจอีก เราก็เชื่อใจ
แต่เหมือนแบบตรวจไม่เปน เราก็เลยขอกลับบ้านก่อน 

สรุปคือ ค่าใช้จ่ายก็แพง ทั้งๆที่เรา ไมไ่ด้ตรวจโควิด แล้วก็ไม่ได้สบายใจขึ้น
เราควรทำไงดีค่ะ คอก็เจ็บ หมอ ก็พึ่งไม่ได้เห้ออ
แสดงความคิดเห็น
Preview