ถ้าหากจะเรียกร้องค่าเสียหาย สามารถทำได้ไหม?

สวัสดีคะ หนูอายุ17ย่างเข้า18ปีเเล้วคะ หนูมีเรื่องจะมาปรึกษาพวกพี่ๆให้คำเเนะนำกับหนูหน่อยคะ. คือหนูโดนเเฟนที่คบหาดูใจอยู่ด้วยกันมาเป็นเวลาเกือบ2ปี เค้าทำร้ายหนู ทั้งเเตะ ตบ ชก ตี(ด้ามไม้กวาดหัก) เเล้วจู่ๆเค้าทิ้งหนูไปมีคนอื่น แม่เค้าดูเหมือนจะให้ท้ายเค้าโดยไม่สนใจความรู้สึก ไม่มีเเม้เเต่การมารับผิดชอบ หากหนูจะฟ้องร้องหนูสามารถเรียกร้องสิทธิอะไรได้บ้างคะ ทางฝั่งพ่อแม่หนูเรียกฝั่งเค้ามาคุยเจรจาตกลงกันเเล้วเเต่เค้าผิดนัดไม่มา3ครั่งแล้วคะ หนูสามารถใช้สิทฟ้องร้องอะไรได้บ้างคะ เเล้วถ้าหากฟ้องให้เค้าดูเเลรับผิดชอบ โดยการเเต่งงานหรือเรียกร้องค่าเสียหายอะไรได้บ้างคะ ขอคำเเนะนำจากพี่ๆหน่อยคะ ขอบคุณคะที่เเนะนำหนู
แสดงความคิดเห็น
Preview