กล้องมือสองที่ดีและคุ้มที่สุดในงบ 8,000 บาท ทั้ง Mirrorless และ DSLR ปี 2021

ก่อนอื่นต้องบอกรายละเอียดคร่าวๆกันก่อนครับ ผมยังเป็นนักศึกษาอยู่ และกำลังอยากได้กล้องซักตัว เอาจริงๆก็เป็นตัวแรกของผมเลย

เหตุผลที่อยากได้กล้องก็คือตอนนี้ผมกำลังเริ่มถ่ายรูปลงขายใน Stockshutter และเว็บอื่นๆอยู่ แต่ก่อนหน้านั้นก็ได้ลองถ่ายชิมลางกับโทรศัพท์ไปแล้ว ปรากฏว่าขายได้หลายรูปเลย เลยคิดว่าถ้าได้กล้องจริงๆน่าจะเข้ามือกว่า

อีกอย่างหนึ่งก็คือมีแพลนจะไปเที่ยวกับแฟนคงได้ใช้ถ่ายรูปเค้าเยอะพอสมควร >.< ควรจะเป็นกล้องประเภทไหนดีครับ

นอกจากนั้นผมก็ยังอยากจะทำ Blog ท่องเที่ยวหรือในอนาคตอาจจะเป็น Vlog ก็ได้ แต่คิดว่า Vlog คงยากไปหน่อยในงบแค่ 8,000

ผมได้ลองหาข้อมูลมาบ้างแล้ว และจำกัดอยู่ใน 3 ยี่ห้อ 4 รุ่น ดังนี้

Fujifilm xt20 (ML) 2017
Fujifilm xt100 (ML) 2018
Nikon D5600 (DSLR) 2016
Canon 750D  (DSLR) 2015

รบกวนผู้รู้ช่วยให้คำแนะนำทีครับว่าผมควรจะใช้ยี่ห้อไหนรุ่นไหนดี ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่