อาการฟิวส์ขาดของเตาไมโครเวฟ

ไมโครเวฟ Sharp รุ่น R-3S56

รุ่นเก่า ใช้มานานมาก
เลยลองถอดดูเอง(ดูคำแนะตาม Youtube)

อาการ
1.เปิดติด ไฟเข้า พอกดสั่งใช้งาน เปิดได้แป๊บเดี่ยว เครื่องดับ ฟิวส์ขาด
2.ทดลองเปลี่ยนฟิวส์ ก็เปิดติด แต่พอใช้ ก็เป็นอาการเดิม
3.ลองหาจุดเสียเบื้องต้นตามที่สอนใน Youtube
    3.1.ฟิวส์
    3.2.หม้อแปลง
    3.3.แมกนีตรอน
    3.4.ไดโอด
    3.5.คาปาซิเตอร์
    ตรวจสอบแล้ว ยังใช้งานได้ปกติ
4.ขอคำแนะนำ อาการแบบนี้ น่าจะช๊อตตรงส่วนไหน ควรตรวจสอบตรงมากที่สุด(หาในyoutubeไม่เจอ)
    อยากทราบสาเหตุ ว่าเกิดจากอะไร ซ่อมเปลี่ยนจะคุ้มค่าหรือไม่

...ขอบคุณครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เราว่า ต้องตรวจจุดที่เสีย ผิดบางจุด
เราให้ความสำคัญที่.คาปาซิเตอร์ นะ.
ลองตรวจอีกที่ หรือ ลองเดาง่ายๆ ไปซื้อ .คาปาซิเตอร์ มาลองเปลี่ยนดู
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่