[SR] รีวิวสอบกว ออนไลน์ 2564

เกริ่นก่อนนะครับ พี่จบ วศ.เครื่องกล 1ใน3พระจอม รหัส 49 จบมาก็ไมไ่ด้สอบ กว ทำงานมาก็สิบปีแหละ เพราะทำงานอยู่ในส่วน ผจก.ฝ่ายผลิต เลยยังไมไ่ด้ใช้ กว ในการทำงานเลยพอดีช่วงโควิท ทำให้มีเวลา ว่าตัวเองลืมอะไรไปหริอเปล่า เริ่มกันเลยนะครับ
เริ่มจากการสมัครสมาชิกเน้อ เช๊ครอบวันสอบ แนะนำ ใช้เวลาอ่านสองเดือนไม่ต้องรีบครับ ข้อสอบเยอะจริงๆ ส่วนตัวพี่ล้างจากการอ่านมานานเล่นเอาแย่เลยเหมือนกันพี่น่าจะใช้เวลา3เดือนกับการสอบครั้งแรก อีกเรื่องที่ต้องคำนึงถึงค่าใช้จ่ายของการสมัคร การสอบการอบรมออกใบอนุญาติ ค่อนข้างสูงนะครับ น้องๆจบใหม่ ต้องเก็บเงินพอสมควรเลย

พี่สอบจำนวน 2 ครั้ง ครั้งแรก 4 วิชาพื้นฐาน ช่วง ธ.ค.63 ยังต้องไปสอบที่ สภา ชั้น5อยู่ครับ
ผลออกมาช่วงเช้าผ่านพื้นฐาน ช่วงบ่าย ขาด10 คะแนน น้องๆน่าจะรู้แล้วเน้อว่า 4วิชา วิชาละ 25ข้อ ต้องผ่าน60คะแนนขึ้นไปจะสอบกี่ครั้งมันก็จะเด้งต้องหน้าประวัตการสอบนะครับ ตัวอย่างประมาณนี้

พื้นฐาน 4 วิชา มีอะไรบ้าง ทุกสาขาต้องสอบนะครับ
Computer Programming
Engineering Materials
Engineering Drawings
Engineering Mechanic/Static/Dynamic
ส่วนอีก4 วิชาเฉพาะ  ไหนๆก็บอกว่าพี่เครื่องกล พี่เลือก
1. Mechanics of Machinery จำเยอะ
2. Machine Design จำเยอะ
3. Internal Combustion Engines จำเยอะ
4. Heat Transfer คำนวนเยอะ สูตรเยอะ
แล้วแต่ถนัดนะครับน้องๆ
อย่างที่กล่าวไป รอบแรกพี่ตกวิชาเฉพาะ

พี่กลับบ้านมาก็เสียใจนิดนึงนะที่ไม่ผ่าน เพราะเราต้องเสียอีก 1500แหนะ พี่ก็เช็ครอบลงใหม่ ช่วงกลางเดือน ก.พ. ตอนนั้นยังไม่มีประกาศว่า จะเปลี่ยนเป็นสอบออนไลน์ พี่ก็เลือกวิชาเดิมนะเพราะเรารู้แนวละว่าข้อสอบ จะออก ทฤษฎีและคำนวณมากน้องเพียงใด
พี่ก็อ่านทบทวนไปเรื่อยๆ จน มีอีเมลล์ส่งมา ว่าให้สอบทางออนไล คู่มือการอบรมและทดสอบออนไลน์ (coe.or.th) เข้าไปดูคู่มือกันก่อนได้นะครับ

ปกติพี่จะอ่านข้อสอบใน เวปอยู่แล้ว แต่หลังจากประกาศ ข้อสอบหน้าเวป จะไม่มีเฉลยแล้ว

พี่โชคดีที่ ช่วงแรกพี่ปริ้นเก็บเอาไว้ จึงเอาที่ปริ้นไว้มานั่งอ่านแทน (เดาว่าอนาคตน่าจะเปลี่ยนข้อสอบอีก เพื่อป้องกันการทุจริต)
พี่คิดว่าต้องมีบางคนคิดว่า สามารถทุจริตได้ แน่ๆ แต่อย่างที่บอก เราอ่านกันมาขนาดนี้ และบทลงโทษถ้าโดนจับได้มันไม่คุ้มเลยครับน้องๆ
• ข้อห้าม
1. ห้ามนําแนวข้อสอบมาใช้ในระหว่างการทดสอบ
2. ห้ามคัดลอกข้อสอบจากระบบการทดสอบระดับภาคีวิศวกร
3. ห้ามกระทําการอื่นๆ อันส่อถึงการทุจริตในการสอบ (ผู้ที่ทุจริต หรือทําผิดกติกาการสอบ จะถูกปรับตก และไม่
สามารถสอบได้จนกว่าจะครบกําหนด 1 ปีหลังจากการสอบครั้งแรก รวมถึงทางสภาวิศวกรจะทําหนังสือ แจ้งความ
ผิดรายงานยังต้นสังกัดด้วย)
4. ห้ามเปิด Browser อื่นระหว่างสอบ
ตามนี้นะครับ  ใช้ฝีมือตัวเองดีกว่า บางคนจำเก่ง จำไป บางคนอาศัยความเข้าใจแล้วแต่เลย
การสอบจะใช้ ผ่านโปรแกรม ZOOM น้องต้องตั้งชื่อจริง นามสกุลจริง นะครับ  รอบพี่นี้ใครสายตาวอปแวก มีการให้ปรับกล้องด้วย
อย่าลืมว่า 4วิชา 8 วิชา มันกี่พันข้อเน้อ จะหาอย่างไง ให้ทันเวลา จำและเข้าใจดีที่สุด บางคนใช้วิธี เน้นๆ3วิชาต้อง50-55 คะแนนแล้ว อีกวิชาเดาก็มีนะครับ
ก็สรุปพี่ผ่านวิชาเฉพาะ แล้ว ดีใจเหมือนกัน เพราะตั้งใจอ่าน

พอเราผ่าน 8 วิชาแล้วเน้อ ก็ต้องไป ชำระอีก 1500 การอบรมทดสอบความพร้อมในการประกอบวิชาชีพ Online สภาจะเลือกวันให้เรา เรามีสิทธิ์เลื่อนได้1ครั้ง

เนื้อหา อบรม ทั้งวันเลยมีสอบด้วย

วิชาที่สอบ ประกอบไปด้วย
3.1 วิชากฏหมาย จํานวน 10 ข้อ คะแนนเต็ม 10 เกณฑ์ที่ผ่าน คือ 6 คะแนนขึ้นไป
3.2 วิชาจรรยาบรรณ. จํานวน 10 ข้อ คะแนนเต็ม 10 เกณฑ์ที่ผ่าน คือ 6 คะแนนขึ้นไป
3.3 วิชาสิ่งแวดล้อม จํานวน 10 ข้อ คะแนนเต็ม 10 เกณฑ์ที่ผ่าน คือ 6 คะแนนขึ้นไป
3.4 วิชาความปลอดภัย จํานวน 20 ข้อ คะแนนเต็ม 20 เกณฑ์ที่ผ่าน คือ 12 คะแนนขึ้นไป
อบรมนี้พี่ยังริวิวไม่ได้นะ เพราะ พี่ได้รอบ ต้น มีนา.ที่จะถึงนี้ จะมาเล่าให้ฟังอีกทีนะครับ 

ไม่ค่อยได้รีวิวเท่าไร เห็นเป็นระบบใหม่แล้วมีคนสนใจ เลยทำมาเพื่อเตรียมตัวกันนะครับ ขอบคุณครับ
“ทนฺโต เสฏฺโฐ มนุสฺเสสุ
ผู้ที่ฝึกตนดีแล้วเป็นผู้ประเสริฐ
(THE TRAINED MAN WINS)”  สุ้ๆ
ชื่อสินค้า:   กว ออนไลน์ 2564
คะแนน:     

SR - Sponsored Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ SR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างแต่ได้รับผลประโยชน์อย่างอื่น เช่น บัตรกำนัล ค่าเดินทางตามจริง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่