กู้ธนาคารเพื่อสร้างบ้าน ต้องการกู้คนเดียว แต่โฉนดที่ดินเป็นชื่อของ 2 คน สามารถทำได้ไหมครับ

เนื่องจากที่ดินผืนที่กำลังจะสร้างบ้านนี้ เมื่อปีที่แล้วพ่อได้โอนให้ผมและน้องครับ
และตอนนี้ผมก็กำลังจะสร้างบ้าน บนที่ดินผืนนั้นโดยจะทำเรื่องกู้คนเดียว

อยากสอบถามว่า น้องผม จำเป็นต้องเป็นผู้กู้ร่วมด้วยไหมครับ เนื่องจากน้องกังวลว่า
บ้านที่ตัวน้องผมอาศัยอยู่จะ รีไฟแนนท์ไม่ผ่านในอนาคตครับ
 ซึ่งผมมองว่ามันสามารถจะมีวิธีเซ็นยินยอมหรือวิธีการอื่นๆ ไหมครับเพื่อที่จะให้น้องผมไม่ต้องมาเป็นผู้กู้ร่วมตรงนี้

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ของเราทำได้นะคะ คือพ่อแม่ยกที่ดินให้เรากับน้องสาวค่ะ แล้วเราอยากสร้างบ้านบนที่ดินนี้โดยกู้ร่วมกับสามีที่จดทะเบียนกันแล้ว ยื่นที่ ธอส.ก็ผ่านนะคะ น้องสาวไม่ต้องมากู้ร่วมค่ะ แต่วันเซ็นต์สัญญาจำนอง น้องสาวต้องมาเซ็นต์ยินยอมให้จำนองที่ดินด้วย เหมือนในนั้นจะเขียนว่าหากเราผิดชำระ แล้วธนาคารจะขายทอดตลาด น้องไม่มีสิทธิ์คัดค้านค่ะ น้องเราก็ถามทาง ธอส.ด้วยค่ะว่าจะมีผลต่อบูโรหรือจะเกี่ยวกับยอดที่จะกู้ซื้อรถหรือบ้านของน้องต่อไปมั้ย ธนาคารบอกบูโรจะไม่ขึ้นค่ะ  ต่อมา 3 ปี เรารีไฟแนนท์ไปกรุงไทย ก็ไม่มีปัญหานะคะ น้องสาวก็เข้ามาเซ็นต์เอกสารให้กรุงไทยเหมือนเดิมค่ะ และน้องสาวก็ถามทางธนาคารอีก ธนาคารก็บอกบูโรจะไม่ขึ้น ไม่เกี่ยวข้องกับการจะขอกู้อีกของน้องค่ะ ส่วนเราคงจไม่ขอรีไฟแนนท์ไปที่อื่นแระ คิดว่าจะรีเทนชั่นกับที่เดิมเอา เพราะเกรงใจน้องสาวค่ะ เพราะตอนไถ่ถอน หรือจำนองให้ธนาคารต้องไปที่ดินด้วยตลอดนะคะ เลยแอบเกรงใจ ยังดีน้องไม่มีสามี ไม่งั้นสามีต้องมาเซ็นต์ยินยอมอีกค่ะ ยังไงคุณลองสอบถามทางธนาคารที่จะกู้อีกทีก็ได้นะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่