จะซื้อ Router ใหม่แทนตัวเดิมจาก AIS แล้วงงว่า wlan10 คืออะไร

กระทู้คำถาม
ผมจะซื้อ Router ตัวใหม่ของ TP-link Archer AX73
เลยโทรไปหา AIS ว่าจะใช้ด้วยกันกับ ONU ตัวนี้ได้ไหม (Huawei Echolife HG8010H V1)
ทาง AIS แจ้งมาว่าให้ดูว่า router ใหม่มีพอร์ท WLAN10 ไหม
ผมเลยดูที่เวบ TP-link
https://www.tp-link.com/th/home-networking/wifi-router/archer-ax73/#specifications

ในเวบบอกว่าเป็น 1× Gigabit WAN Port 
ก็เลยโทรหา AIS อีกรอบว่ามันเป็น wan แบบ gigabit จะใช้กับ wlan10 ได้ไหม
ทางเจ้าหน้าที่ก็ตอบไม่ได้ให้ดูว่ามันเป็น wlan10 ไหม
เจ้าหน้าที่เลยให้ไปติดต่อที่ TP-Link แทน

แต่ผมเดาว่าพอท WLAN10 นี่มันก็น่าจะใช้ได้กับ WLAN ของ TP-LINK นะ 
เพราะพอร์ทนี้ถ้ามันเสียบด้วยกันมันก็น่าจะใช้ด้วยกันได้ แต่ไม่แน่ใจ100%
เลยสงสัยว่า WLAN10 นี่ใช่ WLAN 10/100/1000 รึเปล่า แต่เจ้าหน้าที่พูดไม่ครบ
แต่ผมก็ถามย้ำไปรอบนึงแล้วนะว่าใช่ 10/100/1000 รึเปล่า

แล้ว ONU เนตไฟเบอร์มันจะมีแบบ WLAN10 ด้วยหรอครับ เนตบ้านเดี๋ยวนี้เร็วขั้นต่ำก็ 100 MBPS แล้ว
ถ้าให้ใช้ WLAN10 คงไม่ไหว

สรุปใช้ด้วยกันกับ ONU ได้ไหมครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่