ตอนปลดทหาร ใบตรวจสอบวุฒิการศึกษา จำเป็นมากมั๊ยครับ?

สวัสดีครับ มีเรื่องจะมาสอบถามทุกท่านนิดนึงครับ

คือตอนนี้ ผมกำลังรับราชการทหารเป็นพลทหาร เป็น 6 เดือน ตอนนี้ก็ใกล้จะปลดแล้ว เหลืออีกแค่ไม่กี่วัน ประเด็นคือ อยู่ดีๆ ทางกองทัพก็ให้พวกผม เอาใบตรวจสอบวุฒิการศึกษา ไปยื่นให้มหาลัย เพื่อยืนยันว่าผมจบจากมหาลัยนี้จริง แล้วมหาลัยจะส่งเอกสารกลับมาที่กองทัพให้

...คืออยู่ดีๆก็ให้ไปทำเรื่องแบบปุบปับเลย มันเป็นเอกสารที่เขาไม่ได้แจ้งเอาไว้แต่แรกว่ามี อยู่ดีๆก็มีขึ้นมา ทั้งที่ตอนแรกผมเบาใจแล้วว่า ผมส่งใบที่จำเป็นไปครบหมดแล้ว (วุฒิการศึกษา ใบ สด) ทั้งที่มีเวลาแค่เดือนเดียว ทำให้ผมและเพื่อนๆ ต้องรีบไปทำเรื่องที่มหาลัยกันแบบปุบปับเลย กังวลกันอยู่เลยว่า ถ้าเอกสารมาไม่ทัน หรือตกหล่น จะทำยังไง?

เลยอยากถามคนที่ปลดประจำการแล้วครับว่า ใบตรวจสอบวุฒิ นี่มันจำเป็นมากขนาดนั้นมั๊ยครับ? รุ่นเก่าๆ เขามีมั๊ย? แล้วถ้าเกิดเหตุอะไรผิดพลาดขึ้นมา เนาสามารถใช้อะไรอย่างอื่นมาเป็นหลักฐานยืนยันแทนได้บ้าง ว่าเราจบจากที่นี่จริง?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่