ขอปรึกษาเรื่องการเลี้ยงและฝึกน้องหมาหน่อยคับ

ตอนนี้ผมเลี้ยงน้องหมา พันธ์ุชิสุ เพศผู้ 1 ตัว อายุประมาณ 3 เดือน นิสัยซนมาก ดื้อมาก ชอบกัด ชอบแทะ มือ ชายผ้า และก็ตามติดตลอด ไม่ว่าจะเดินไปไหนก็ตาม ขนาดเข้าห้องน้ำยังตามเลยคับ และงานของผมต้องขึ้นเวร เลยทำให้บางช่วงเวลา น้องต้องอยู่ที่หอคนเดียว ช่วงหลังๆมานี้น้องเริ่มประท้วง ไม่ค่อยยอมกินข้าว และก็งอแง เห่าตามบ้างตอนจะออกไปทำงาน ผมก็เข้าใจนะว่าบางทีน้องคงกลัวจะโดนทิ้ง แต่ถ้าเห่าผมก็เกรงใจคนในหอน่ะครับ เพื่อนๆคนไหนพอจะมีวิธีฝึกน้องบ้างไหมคับ ต้องสอนต้องคุยยังไงถึงจะเข้าให้ใจว่าเราไปทำงานนะ รอเงียบๆนะ 
*เพิ่มเติมนะคับ  ผมไม่รู้ว่าน้องเขาแกล้งหรือยังไง บางทีสอน ฝึกให้นั่ง นอน ขอมือ บางครั้งก็ทำตามได้ บางครั้งก็ไม่ทำ หรือบางครั้งก็เหมือนรู้แหละ เข้าใจว่าสั่งแบบนี้ แต่จะทำอีกอัน บางทีสอนว่าห้ามกัดผ้าห่ม มีตีเบาๆไปทีสองที ก็จะหยุด สักพักไปวิ่งๆเล่นกลับมาก็กัดอีก เป็นเด็กที่ดื้อพอสมควรเลย เพื่อนๆพอจะมีวิธีฝึกน้องหมาดื้อๆไหมคับ อมยิ้ม16
แสดงความคิดเห็น
Preview