ถ้าเราไม่ผ่านโปร หรือหมดสัญญาจ้างกับบริษัทที่ทำอยู่ เวลาไปขึ้นทะเบียนคนว่างงาน จะเท่ากับเราลาออก หรือถูกเลิกจ้างครับ ?

ถ้าเท่ากับเราลาออก ก็ได้แค่ 3 เดือน ซึ่งถือว่าน้อยมากเลย เพราะ ไม่ได้อยากจะลาออกจริงๆ 

แต่ถ้าได้เท่ากับ 6 เดือน แล้วได้เงินชดเฉยเยอะกว่า ก็ยังโอเค 

หรือจริงๆมันเป็นยังไงครับ ขอบคุณครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
เงินชดเชยกรณีว่างงานที่ประกันสังคมจ่าย สำหรับกรณีเลิกจ้าง กับ ลาออก ไม่เท่ากัน
ตามเรทปกติ ลาออกได้ 30% เป็นเวลา 3 เดือน  แต่เลิกจ้างได้ 50% เป็นเวลา 6 เดือน
(อย่างไรก็ดี ช่วงโควิดมีข่าวว่าขยายอัตราการจ่ายกับระยะเวลา ต้องลองถามประกันสังคมอีกทีนึงนะ)

ส่วนการที่ลูกจ้างออกจากงานไม่ว่าจะเพราะไม่ผ่านทดลองงาน หรือสิ้นสุดสัญญาจ้าง ผลก็เป็นการเลิกจ้างอยู่ดี
เพราะ พ.ร.บ. คุ้มครองแรงงานฯ มาตรา 118 วรรคสอง ให้นิยามการเลิกจ้าง คือ การที่นายจ้างไม่ให้ลูกจ้างทำงานต่อไปและไม่จ่ายค่าจ้างให้ ไม่ว่าเพราะเหตุสิ้นสุดสัญญาจ้าง หรือเหตุอื่นใด

เพียงแต่การไม่ผ่านทดลองงาน หรือสิ้นสุดสัญญาจ้าง ให้ผลต่างกันในกรณีการบอกกล่าวล่วงหน้า ตามมาตรา 17
หากเป็นการเลิกจ้างตามกำหนดระยะเวลาที่ทำสัญญากันไว้ ลูกจ้างจะไม่มีสิทธิได้รับค่าจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้าตามมาตรา 17 วรรคแรก เพราะลูกจ้างรู้กำหนดสิ้นสุดสัญญาจ้างอยู่แล้ว
แต่ถ้าเป็นการเลิกจ้างเพราะไม่ผ่านทดลองงาน ลูกจ้างมีสิทธิได้รับค่าจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้า ตามมาตรา 17 วรรคสอง และมาตรา 17/1 เพราะมาตรา 17 วรรคสอง ท้ายวรรคกำหนดให้สัญญาจ้างทดลองงานเป็นสัญญาจ้างชนิดไม่มีกำหนดระยะเวลา การเลิกจ้างสัญญาจึงต้องมีการบอกกล่าวล่วงหน้า

และถ้าการเลิกจ้างนั้น ลูกจ้างมีอาุยงานครบ 120 วันขึ้นไป และไม่ได้กระทำผิดตามมาตรา 119 ก็มีสิทธิฟ้องเรียกค่าชดเชย ตามมาตรา 118
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่