ขอกำลังใจครับ ผู้ที่มีญาติน้อย และไม่มีญาติ ในตำแหน่งทางการเมือง

เรื่องมีอยู่ว่า ผมและพี่ๆน้องๆ สร้างบ้านให้พ่อแม่ใหม่เพื่อที่จะให้พ่อแม่อยู่สะดวกสะบาย ก่อนที่ท่านจะไม่มีโอกาศได้อยู่บ้านที่สวยๆดีๆเหมือนคนอื่นๆเขา และขอเท้าความก่อนว่า ที่บ้านผมถือได้ว่าเป็นครอบครัวที่ฐานะยากจนครับ เพราะบ้านเดิมเป็นกระต๊อป มีบ้านปูแต่ทำไม่เสร็จเพราะไม่มีเงินสร้างต่อได้แค่โครงสร้าง หลงคา และ ก่อปูนแต่ไม่เต็ม เพราะเหตุนี้นี่เองจึงทำให้ บ้านไกล้เรือนเคียง เขาไม่ค่อยจะคบค้าสมาคมด้วย ตามประสาคนภาคอีสานครับก็จะมีดื่มสุรา กินกันทั้งบ้านเป็นเรื่องปกติ แต่ตอนนี้แม่ผมเลิกกินได้มา 2-3 ปิแล้วครับ  ซึ่งตอนที่ทำบ้านนี้เองพ่อผมจะทำรั้วบ้านด้วยซึ่ง บ้านพ่อผมหันหน้าไปทางทิศและหน้าบ้านเหนือติดถนนหมู่บ้าน ส่วนด้านหลังติดกับบ้าน อา(น้องสาวพ่อ) ส่วนด้านซ้าย กับด้านขวา ติดกับเจ้าของคนเดียวกันครับ ซึ่งตรงนี้นี่เองทำให้เป็นเหตุ บ้านทางด้านซ้านมือ(ทิศตะวันตก)สามารถทำรั้วได้เพราะ เป็นเส้นตรงปกติ แต่ทางด้านขวามือ (ทิศตะวันออก) ทำร้ัวไม่ได้เพราะเขารั้วเดิม เอียง เข้าเอียงออก (ว้าวเข้าเว้าออก) พ่อจึงยังไม่ทำรอไปแจ้งกรมที่ดินมารังวัดที่ดินใหม่ พ่อผมเลยแจ้งข้างบ้านไปว่าจะให้กรมที่ดินมารังวัดใหม่ ประมาณวันที่ 1-5 ก.พ 2564 แต่ข้างบ้านให้น้องสาวคนสุดท้องที่อยู่ กทม.มา (พี่สาวคนกลางดูแลบ้างทั้งสองหลัง คือหลัง ซ้าย กับ ขาว บ้านพ่ออยู่ตรงกลาง)  แล้วน้องสาวคนสุดท้องเขา กลับมา แล้วมาแจ้งให้ผู้ใหญ่บ้าน และ อบต. (เจ้าหน้าที่ อบต. คือพี่ชายคนที่มาแจ้งเรื่องนั่นแหล่ะครับ) มาวัดที่ดินให้ คือไกล่เกลี่ยกัน พ่อผมให้ดูโฉด ซึ่งที่ผู้ใหญ่และ อบต.มาวัดแล้ว เหมือนกินพื้นที่บ้านเข้ามาอีก พ่อผมเลยบอกว่า จะขอให้กรมที่ดินมาวัดดีกว่า เพราะดูแล้วเส้นตัดไม่ตรงยังมี เว้าเข้า เว้าออกอีกเหมือนเดิม จะตรงเฉพาะส่วนหลังบ้าน แต่กินที่ดินเรามาอีก  พอมาวันที่ 13 ก.พ. 2564 ที่ผ่านมา บ้านข้างๆ(ผู้ชายแฟนพี่สาวคนกลาง)จะมาทำรั้วตามแนวมที่ผู้ใหญ่วัดให้ แม่ผมจึงทักท้วงไปว่าอย่างพึ่งทำเลยเพราะเดียวแจ้งกรมที่ดินมารังวัดใหม่เพราะที่วัดมาตามผู้ใหญ่กับ อบต. แม่บอกเส้นยังไม่ตรงยังคด และ เว้ว เข้า ออกอยู่ หลังจากนั้นแม่บอกว่า ข้างบ้านด่าแบบไม่ยั้งมาเป็นชุด ว่าวัดแล้วเรื่องยังไม่จบอีกหรอ อบต. กับผู้ใหญ่มาวัดแล้ว ก้ให้ทำตาม คำที่แม่ผมโดดนด่าเช่น อี่หมา อี่ห่า  แล้วใช้คำว่า เป็นต้น แม่ผมอายุ 63 คนด่า ประมณ สี่สบปลายๆ(ไม่อยากพิมพ์เยอะครับเพราะกระทบจิดใจคนเป็นลูกอย่างผม) แล้วพอวันที่ 15 ก.พ. 2564 บ้านข้างๆมีลูกชายอยู่จังหวัดปราจีนบุรีอีกสองคน กลับมา แล้วไปเรียกผู้ใหย๋บ้าน กับ อบต. คนเดิม พร้อมเรียกญาติๆ เขามาเป็สิบกว่าคน  เพื่อที่จะทำร้ัวตามแนวที่วัดใหม่ ครั้งนี้พ่อผมพูดเอง (ขอแจ้งนิดครับพ่อผมไม่มีใครมาช่วยพูดหรืออะไรใดๆทั้งสิ้นเพราะตามที่กล่าวข้างต้นไว้มีแค่คนในครอบครัว) คือ บอกว่าอย่าพึ่งทำเลยเพราะว่า กำลังจะไปแจ้งกรมที่ดินให้มารังวัดใหม่ ถ้าทำไปแล้วหาก รังวัดเสร็จ อาจะได้ย้ายเสารั้วใหม่อีก แต่ลูกผชายข้างบ้านพูด้วยถ้อยคำที่ดูถูก แนวแบบว่าไปเรียกกรมที่ดินมาแล้ว จ่ายเองหมดเลยนะเขาไม่จ่าย แล้วบอกว่าให้ไปเรียกมากรมที่ดินมาเลย ให้มาวันนี้นะ วันอื่นไม่ว่าง !  แล้วผู้ใหญ่ กับ อบต. บอกว่าให้เริ่มทำรั้วได้เลยตามแนวที่ เว้า เข้า เว้าออก นั่นแหล่ะ (โอ้ว ครอบครัวผมไม่ใช่ลูกบ้านเขาหรืออย่างไร ผมเห็นแต่ในละครที่ ใครมีอิทพลก็เหนือกว่า ไม่คิดจะเจอกับครอบครัวตัวเอง)  และในวันเดียวกันนี้ พ่อผมจึงไปที่กรมที่ดินจังหวัดศรีสะเกษ ด้วยรถ ซาเล้งกับน้องชาย เพื่อให้ กรมที่ดินมารังวัดใหม่ ซึ่ง  กรมที่ดินบอกมาว่า ดูตามโฉนดแล้ว ด้านหน้ากว้าง18 เมตร ด้านหลัง 17 เมตร ทาง ยาว30 เมตร  ซึ่งตอนนี้พ่อผมลองรังวัดเองจากตลับเมตร นับจากเสาร์ด้านที่ตรง(ด้านซ้าย) หน้ากว้างได้ 18 เมตร พอดี ความยาว 30 เมตร พอดี แต่ด้านหลังหวัดได้ 15.8 เมตร (ตามแนวที่ผู้ใหญ่ให้ลงเสารั้ว) ขาดไป 1.2 เมตร  ตอนนี้รอครับว่า กรมที่ดินเข้ามารังวัดใหม่   อยากได้ความเห็น หรือ กำลังใจให้กับ พ่อผมหรือคูณพ่อพร  ด้วยครับ  เรื่องนี้เกิดที่ หมู่ที่ 6 บ้านสร้างเม็ก ต.หนองฮาง อ.เบญจลักษ์ จ.ศรีสะเกษ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่