อยากทราบวิธีสะกัดกระเบื้องโมเสคเก่า ให้ได้ตามแนวที่เราต้องการครับ

อยากจะสะกัดกระเบื้องให้เป็นร่องสี่เหลี่ยมเพื่อใส่ตะแกรงน้ำทิ้ง คือบ้านเก่าอายุน่าจะเกิน 50 ปีพื้นกระเบื้องแน่นและแข็งมาก ผมลองใช้สว่านกระแทก+ดอกเจาะปูนเจาะดูแทบไม่เข้าเลยครับ ดอกงอเสียไปหนึ่ง+หินเจียรชมพูก็บิ่นไปอีกหนึ่ง ถ้าเห็นตามรอยผมเริ่มเจาะจากฝั่งซ้าย ส่วนกระเบื้องที่เป็นรอยตัดตรงๆ สวยๆ ด้านขวานั้นน่าตัดไว้ตั้งแต่ยุคที่ปูใหม่ๆ   ก่อนตั้งกระทู้ได้ลองหาวิธีในกูเกิ้ลที่ใช้ค้อนตอกตะปูค่อยๆ สะกัด ลองทำแล้วผลคือตอกไม่เข้าครับตะปูทู่ไปเลย พอจะมีวิธีไหนที่เราจะสะกัดกระเบื้องแบบนี้ได้ตามแนวที่เราต้องการ และต้องใช้เครื่องมืออะไรบ้าง ช่วยแนะนำหน่อยครับ 
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่