แมวสายพันธุ์ไทยหน้าเหมือนแมวผีจริงเหรอคะ

สวัสดีเพื่อนๆชาวพันทิปและทาสแมวทุกท่านนะคะ
…ขอเกริ่นก่อนนะคะว่าบ้านเราเป็นทาสแมวและเลี้ยงแมวทั้งสายพันธุ์ไทยกับต่างประเทศ แต่ว่าวันนี้สืบเนื่องมาจากเพื่อนเราเพิ่งเลี้ยงแมวได้สักพักแล้วค่ะ(ก่อนหน้านี้เป็นทาสน้องหมา) เป็นแมวสายพันธุ์ตปทแล้วล่าสุดเพิ่งซื้อมาเลี้ยงเพิ่มอีกหนึ่งตัวซึ่งเราก็เห็นว่าเขารักแมวดูแลแมวดีค่ะ แต่เราดันไปสะดุดกับสิ่งที่เขาบ่นๆออกมาว่า "ตอนนี้เครียดมากไม่แน่ใจว่าแมวที่ตนซื้อมาแท้มั้ย" ประโยคนี้เราไม่ได้ติดใจอะไรค่ะ แต่พอเจอประโยคต่อมาว่า “กลัวเป็นแมวไทยไม่ชอบเพราะมันหน้าเหมือนแมวผี” เรารู้สึกจุกอกมากเลยค่ะเพราะเมื่อหลายปีก่อนตอนที่เขามาบ้านเรา เขาก็พูดกับเราว่าแมวเราหน้าเหมือนแมวผีเลย ซึ่งเราไม่เข้าใจมากๆว่าแมวเราไปทำอะไรผิด แล้วเราก็รู้สึกน้อยใจแทนแมวน้อยของเขาอะคะ หากมาได้ยินเจ้าของพูดแบบนี้ เราในฐานะคนที่ชอบแมวทุกสายพันธุ์ไม่ว่าแมวจะอยู่ข้างทางหรือแมวฟาร์มเราไม่เคยดูถูกแมวเลยค่ะ เลยอยากถามชาวพันทิปทุกคนค่ะ…
1)ปกติแล้วทาสแมวไม่จำเป็นต้องชอบแมวทุกสายพันธุ์ใช่ไหมคะ
2)แมวไทยหน้าเหมือนแมวผีจริงๆเหรอคะ😭
3)มีวิธีไหนทำให้เพื่อนเราเลิกมองแมวไทยว่าเหมือนแมวผีไหมคะ
ปล.เราเคยเลี้ยงหมานะคะซึ่งถึงเราจะไม่ค่อยถูกกับหมาแต่ว่าเราก็ไม่เคยคิดว่าหมาหน้าตาแปลกๆเลยอะค่ะ
ปล.2ไม่ได้มีเจตนามาแฉเพื่อนนะคะเราแค่รู้สึกสงสัยว่ามีใครคิดแบบนี้ไหมหรือเราคิดมากไป
ไม่เป็นไร
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่