สอบถามเกี่ยวกับประกันสังคมครับ

ขอสอบถามเพื่อนๆ และผู้รู้เกี่ยวกับประกันสังคมครับ
กรณีผู้ที่เคยทำงานและส่งประกันสังคมมาแล้ว 244 งวด ( 20 ปี 4 เดือน)
ปัจจุบันเกษียณแล้วเมื่อสิ้นเดือน กย.63 หยุดส่งเงินประกันสังคม
และได้รับเงินบำนาญชราภาพจากประกันสังคมมาแล้ว 3 งวด (พย. ธค. มค)

ข้อสงสัยคือ
หากส่งเบี้ยประกันสังคมต่อ (ต้องยื่นเรื่องภายใน 6 เดือน)
จะส่งต่ออีก 8 งวด ก็จะครบ 21 ปี
หรือต้องเริ่มนับใหม่เลย ไม่นำไปรวมกับ 244 งวดที่ผ่านมา
เพราะสอบถามจากศูนย์ข้อมูลประกันสังคม
ได้รับคำตอบว่านำไปรวม
แต่พอไปสอบถามที่สำนักงานพื้นที่
ได้รับคำตอบว่าเริ่มนับใหม่ไม่นำไปรวม
เพราะยอดเก่าที่ส่งมา 244 งวด
ได้ตัดยอดเพื่อนำไปคำนวณเป็นเงินบำนาญชราภาพแล้ว
เลยไม่ทราบว่าที่ถูกต้องคืออย่างไรครับ ?
ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่