สอบถามผู้มีความรู้ภาษาเยอรมันค่ะ

คือเราไปดูปรมาจารย์ลัทธิมารแบบซับเยอรมันมา (สำหรับผู้ที่ไม่ได้ดู ก็ไม่เป็นไรนะคะ สิ่งที่จะถามไม่มีความเกี่ยวข้องกับเนื้อเรื่องมากนักค่ะ) คือมันมีฉากหนึ่งที่ตัวหลานจ้านจับมือเว่ยอิงที่กำลังล่วงลงไปในเหวน่ะค่ะ เว่ยอิงเลยบอกว่า “หลานจ้านปล่อยมือเถอะ” แต่พอดูแบบซับเยอรมัน เขาเขียนว่า “Lan Zhan, Gehen wir. (หลานจ้าน ไปกันเถอะ)” เราเลยสงสัยว่า คำว่า”Gehen wir”สามารถแปลว่าประมาณว่า ปล่อยมือ,ปล่อย,ปล่อยไป ได้ไหมคะ ?

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview