ลบ mcafee ด้วย MCPR แล้วลบตัว MCPR ได้ไหม

สวัสดีค่ะ กำลังมีความคิดที่จะถอนการติดตั้งโปรแกรม Mcafee Livesafe ที่ติดมาตั้งแต่ตอนเปิดเครื่องโน๊ตบุ๊ค lenovo ที่ซื้อมาจากร้าน ค่ะ ลองหาข้อมูลแล้วได้ความว่าหากลองถอนการติดตั้งปกติแล้วยังไม่สามารถลบโปรแกรมได้เด็ดขาด ให้โหลด ตัว MCPR ของทางผู้พัฒนามาเพื่อใช้ลบโปรแกรมถาวร
ตอนนี้เรายังไม่ได้ลบนะคะ แต่ว่าตัวเทรลฟรี 30 วันกำลังจะหมดอายุ เลยคิดจะลบค่ะ เพราะเห็นชื่อเสียงไม่ค่อยดีเท่าไหร่ อาจจะใช้แค่ตัว windows defender หรือไปหาซื้อยี่ห้ออื่นมาลงค่ะ
แต่เรามีข้อสงสัยก่อนเราจะตัดสินใจลบค่ะ
1 กรณีที่เราลบด้วย ตัว MCPR ของผู้พัฒนา หากเราใช้โปรแกรมนี้ช่วยลบเสร็จแล้ว เราจะสามารถลบตัว MCPR ออกจากเครื่องเลยได้ไหม แล้วจะมีอะไรยุ่งยากตามมาหรือเปล่า เข็ดค่ะ กลัวมีปัญหาซ้ำซ้อนตามมา
2 ในกรณีที่เราไม่สามารถถอนการติดตั้งได้เลย //คิดไปล่วงหน้าไกลมาก จนจำเป็นต้องลงวินโดวใหม่ กำลังสงสัยว่าตัว mcafee มันจะกลับมาหรือเปล่า เพราะมันก็อยู่มาตั้งแต่เปิดเครื่องครั้งแรกตอนแกะกล่องแล้ว
ขอความกรุณาจากผู้รู้ด้วยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่