ต่อท่อลอด ถนนหลวง เพื่อทำการเกษตร ต้องเริ่มต้นอย่างไรครับ

ได้ที่มรดก เป็นที่นา(อยู่ในเขตเทศบาลเมือง)  ผมมีโครงการจะปลูกบ้านทำสวน. ต้องการใช้น้ำเพื่อการเกษตร  อยากจะต่อท่อน้ำเข้าที่ เพื่อที่จะสูบน้ำจากคลอง ที่อยู่ห่าง 50 เมตร
น่าจะเป็นท่อ pvc ขนาด 3นิ้ว แล้วต่อเครื่อง สูบน้ำแบบชัก ในที่ของผมซึ่งผมขุดคลอง รอไว้แล้ว  โดยผมจะต่อท่อลอด
โดยมีถนนลาดยาง ของ ทางหลวงชนบท กับ ที่ราชพัสดุ ขวางคั่นกลาง. ทางผมได้คุยกะผู้เช่าที่ราชพัสดุ เขาก็โอเค ที่จะให้ผม ต่อท่อลอด ซึ่งผมจะให้สินน้ำใจเขาด้วย เขาแนะนำให้กรีดถนนวางท่อ  เหมือนตอน วางท่อประปา ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจว่าทำได้ด้วยหรอ ซึ่งน่าจะเป็นงานช้างเลย

1.ถ้าผมจะต่อท่อลอดทาง ผมควรติดต่อหน่วยงานไหนบ้างครับ  เช่น ทางหลวงชนบท, อบต, เทศบาล, กรมธนารักษ์

2. ค่าใช้จ่าย ประมาณเท่าไร ใช้ระยะเวลานานไหมครับ

3. การขอหน่วยงาน มันจะต้องใช้แบบ อะไรไหมครับ  ถ้าเป็นแบบ ก่อสร้างต้องทำอย่างไรครับ

4. ท่อที่ผมจะลอด 3 นิ้ว ผมกะใช้สำหรับ สูบน้ำ กับเครื่องสูบแบบชัก โอเคไหมครับสำหรับสูบน้ำใช้ตอนแล้ง มีข้อแนะนำไหมครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่