เปลี่ยนชื่อ และข้อสงสัยในการแจ้งเปลี่ยนชื่อกับสถานที่และธุรกรรมต่างๆที่สำคัญ

สวัสดีค่ะ พอดีกำลังจะไปเปลี่ยนชื่อ
แต่มีคำถามรบกวนสอบถามผู้รู้นิดนึงค่ะ
1. เมื่อเปลี่ยนชื่อแล้ว สามารถยื่นภาษีด้วยเลขบัตรประชาชนเดิม ชื่อใหม่ได้เลยไหม
2. ต้องไปแจ้งเปลี่ยนชื่อที่ประกันสังคม ด้วยตนเองหรือไม่
3. แจ้งเปลี่ยนชื่อกับธนาคาร ต้องไปที่สาขาที่เปิดบัญชีอย่างเดียว หรือสามารถทำต่างสาขาได้ (ธ.ออมสิน, ธ.กรุงศรี, ธ.ไทยพาณิชย์, ธ.tmb)
4. ถ้าในอนาคตจะไปสมัครงานที่ใหม่ ในวุฒิการศึกษาเก่ายังเป็นชื่อเก่าอยู่ ต้องไปขอเปลี่ยนชื่อใบวุฒิ หรือว่าสามารถใช่ใบเดิมและแนบใบเปลี่ยนชื่อในแผนกบุคคล บ. ใหม่ได้
5. ซื้อกรมธรรม์ประกันชีวิตไว้เมื่อ 2 ปีที่แล้ว ของ allianz ผ่านธ.กรุงศรี เราสามารถไปแจ้งเปลี่ยนที่ธ.กรุงศรี สาขาใดก็ได้ หรือต้องที่ที่เราไปทำกรมธรรม์  หรือวต้องไปติดต่อที่ allianz เองเท่านั้น
6. ทำประกันโควิค กับทิพยประกันภัย (ออนไลน์) ไว้ต้องทำยังงบ้างค่ะ
7 มีบัตรผ่อนของ First Choice ต้องไปเปลี่ยนชื่อที่ธ.กรุงศรีได้เลย หรือต้องไปเค้าเตอร์ first choice เท่านั้น

สำหรับคำตอบทุกคำตอบ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ ขอบคุณค่ะ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่