อยากเรียนจิตวิทยาปรึษาค่ะ;-;

คือตอนนี้เรียนม.4อยู่ค่ะกำลังจะขึ้นม.5อยากเรียนจิตวิทยามากๆเลยคือหนูไปอ่านเจอมาว่าเหมาะกับคนมองโลกในแง่บวกเพราะทำให้คนอื่นสบายใจได้อะค่ะแล้วก็เรียนพวกชีวะเยอะๆแต่หามหาลัยเผื่อไว้ในอนาคตไม่ได้เลยหายากมากๆละก็ถ้าจบมาตลาดรองรับจะมีไหมคะคือหนูอยากทำงานในรพ.แต่เห็นบางกระทู้บอกว่าต้องเรียนจิตวิทยาคลีนิคเท่านั้นหนูถามน้าเพื่อนเขาบอกว่ารพ.ส่วนมากขาดจิตวิทยากันนะคะหนักใจค่ะหนูควรอ่านเรื่องไรไว้ดีคะจะเตรียมตัวไว้ตั้งแต่เนิ่นๆ
สรุปคำถามให้ค่ะ;-;
1)เข้ามหาลัยไหนดี(ขอในระแวกภาคอีสานหรือแถวๆกรุงเทพนะคะ)
2)ตลาดจะรองรับเยอะไหม3
3)จะได้ทำงานในรพ.หรือปล่าว
4)ควรอ่านเรื่องไรไว้บ้างดีคะ
(((5)))เกรดค่ะเขาเอาวิชาอะไรขั้นต่ำเท่าไหร่แล้วเรียนหนักมากไหมคะเป็นห่วงเรื่องการทำธีสิสในอนาคตมาก;-;
แสดงความคิดเห็น
Preview