เฟสโดนแฮก รู้ตัวอีกทีโดนเปลี่ยนอีเมลแล้ว ทำไงดีครับ

คือเมื่อวานตอนช่วง 5 โมงเย็นผมโดนแฮกเฟส ซึ่งตอนโดนมันก็มีเมลเตือนขึ้นมาว่ามีคนกำลังขอทำการเปลี่ยนรหัสแต่คือผมนั่งทำงานอยู่วุ่นวายกับงานมากจนไม่ได้เปิดดูเมล ช่วงประมาณ 2 ทุ่ม ผมว่างละลงเล่นเฟสดูตอนแรกก็ยังเล่นได้ซักประมาณ 2 นาทีกว่ามันมีแจ้งเตือนว่ามีคนเข้าบัญชีเราจากอุปกรณ์อื่นซึ่งผมกดเข้าไปดูในแจ้งเตือนปรากฏว่ามันเด้งออกเลยจ้า ผมเลยลองเข้าใหม่ แต่เฟสให้ทั้งยืนยันตัวตนใหม่ทั้งแบบให้เลือกภาพของเพื่อนให้ตรงกับชื่อ คอมเม้นล่าสุด 4 คอมเม้น หรือทุกๆอย่างที่เฟสให้ยืนยันตัวตนแต่ก็ไม่สำเร็จ ซักพักเลยลองเปิดดูเมลเรียบร้อยมีเมลแจ้งเตือนมาตั้งแต่ 5 โมงเย็นแล้ว ว่ามี IP แอดเดรส .....นี้ จากโลเคชั่นตรงนี้ขอทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ด ก็เลยลองยืมเฟสเพื่อเปิดหน้าเฟสเราดูยังอยู่ปกติ แต่หลังจากนั้น 10 นาที เฟสถูกปิดใช้งานเป็นที่เรียบร้อย

ตอนนั้นผมเล่นเกมอะไรซักอย่างซึ่งมันใช้เฟสล็อกอิน ทีนี้เลยเข้าไปดูปรากฏว่าเจออีเมลของคนที่มาแฮกสวมรอย

ที่นี้ผมมีทั้ง IP มีทั้งเมลและโลเคชั่นที่เขาแฮกผม ผมสามารถทำไงได้มั่งครับ แล้วแจ้งตำรวจได้มั้ยครับ คือในเฟสข้อมูลต่างๆเยอะมากเลย ช่วยแนะนำหน่อยครับผม ขอบคุณมากครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview