ตอนอายุ 40 ขึ้นถึงเกษียณ คุณสนิทกับเพื่อนกลุ่มไหนสุด

คำว่าสนิทของผมคือ เจอกันเรื่อยๆ 3-6 ครั้งหรือบ่อยกว่านี้ ไป ตจว ไป ตปท นัดกินข้าวคุยเฮฮา
เพื่อนวัยเรียน ม.ต้น ม.ปลาย มหาลัยป.ตรี ป.โท เพื่อนทำงานเก่า เพื่อนทำงานปัจุบัน  ผู้ปกครองลูกๆ กินแชร์  กลุ่มอบรมสัมนา

ไม่นับแบบที่คุยทาง social นั่งพิมพ์อยู่บ้านนะครับ ถามตอบแต่ไม่เจอนะครับ
เท่าที่ผมเจอ พออายุเยะขึ้นเพื่อนเริ่มน้อยลง ด้วยเหตุผลต่างๆเช่น  ครอบครัวมีลูก, หันไปคบกัน ผปค ที่มีลูกใกล้เคียงกัน หรือ comfort zone เล็กลง
และคิดว่าพอล่ะอยู่แต่ที่ชอบๆ
จาก ปสก เจออายุ 50+ กินwine เหล้าแพงๆ เขาบอกเขาลูกจักกันแต่เด็ก คือแก่แล้วดูแต่ละคนก็รวยขึ้นกันทุกคน
ปสก เพื่อนนัดไม่ไป อาจเพราะไม่สนิท ไกล ไม่ชอบร้าน พยายามถามปรับแต่ก็อ้างส่งๆ ยังไงก็ไม่ไป
สิ่งที่เป็นปัจจัยอาจะมี
กินข้าว life style เดียวกัน ข้างถนน แอร์ บรรยากาศ
ไปเที่ยว ตจว ต้องหาที่ชอบเหมือนกันคุยกันรู้เรื่อง ฐานะใกล้เคียงกัน
ไป ตปท 5-7วัน นี่หนักหน่อยต้องหาคนที่ ฐานะใกล้เคียงกัน มีเวลาตรงกัน เจ้าขอองกิจการเหมือนกัน หรือมีตำหน่งที่ลาได้เหมือนกัน

เลยอยากรู้ว่าพออายุ 40 up จนเกษียณ คุณคบหากับเพื่อนกลุ่มไหนอยู่ หรือกลุ่มไหนที่คุยคบแล้วสบายใจ บอกเหตุผลด้วยก็ดีครับ

ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่