สมัครทหารพรานกับเรียนร.ดให้ครบ5ปี อะไรได้บรรจุราชการเร็วกว่ากันคะ

สวัสดีค่ะ ตอนนี้ข้าวเรียนอยู่ชั้นม.4 เทอม2 เพิ่งเรียนร.ดจบปี1 คือข้าวชอบอาชีพทหารมากและอยากเป็นมาโดยตลอด ตอนนี้ข้าวคิดว่าอยากจะประกอบอาชีพ และบรรจุให้เร็วที่สุด ข้าวคิดไว้2ตัวเลือกค่ะ
1. อายุ18(จบร.ดปี3 ว่าที่สิบตรี)จะสมัครทหารพรานเลย และเรียน มสธ ไปด้วยเพื่อเอาปริญญา ( เรียนไปทำงานไป) 
2. เรียนร.ดให้ถึงปี5 ก็จะได้ว่าที่ร้อยตรี และไปสอบติดยศต่อ
คือตอนนี้ใจเลือกข้อที่1ค่ะ เพราะว่าอยากทำงานหารายได้เร็วๆ  แต่ไม่รู้ว่าจะได้บรรจุเป็นข้าราชการตอนไหน
อยากทราบว่าตัวเลือกไหนได้บรรจุข้าราชการเร็วกว่ากันคะ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ ยิ้ม
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่