ลูก1ขวบ3เดือนเลิกมื้อดึกแล้ว แต่ตื่นมาร้องตอนกลางคืนทุกคืน

สอบถามค่ะ คือเราให้ลูกเลิกมื้อดึกมาได้3 อาทิตย์แล้ว 
มื้อดึกของเราคือหลังจากลูกนอนประมาณ2ทุ่มครึ่ง ถ้าตื่นตี5เราก็ให้นมอยู่ค่ะ
ปกติก่อนเลิกมื้อดึกลูกจะชอบตื่นเวลาประมาณเที่ยงคืน บางทีก็ตี3 เราก็จะให้ขวดนม 
บางคืนลูกก็ดูดนมหมด บางคืนลูกก็เหมือนดูดจุกเล่นๆ แต่นมไม่หมด

ตอนนี้เราเลิกมื้อดึกแล้วค่ะ แต่พอประมาณตี2-3 ลูกชอบตื่นมาร้องโวยวายอยู่
บางทีก็ตื่นมาร้องเหมือนหาขวดนมค่ะ บางทีก็ไม่ร้องตื่นมาเล่นคนเดียวค่ะ เพราะเราแอบลืมตาดูแต่ไม่ลุกมาเล่นด้วยนะคะ
เป็นแบบนี้ตลอด3 อาทิตย์เลย

คุณแม่ท่านไหนมีประสบการณ์หรือคำแนะนำอะไรมั้ย 
ที่ให้เลิกมื้อดึกเพราะตั้งความหวังว่าลูกจะนอนยาว และ ทานข้าวเยอะๆ
แต่ผลคือยังไม่นอนยาว กินข้าวน้อยเหมือนเดิม

ปล.ไม่เกี่ยวกับฟันขึ้นนะคะ เพราะฟันขึ้น10ซี่แล้ว ตอนนี้ยังไม่มีฟันจะขึ้นค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่