ตั้งครรภ์ได้ประมาณ3เดือน หมอตรวจพบว่าเราเป็นพาหะธาลัสซีเมีย

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ

คือเราตั้งครรภ์ แล้วไปตรวจเลือด+ปัสสา พบว่าเราเป็นพาหะธาลัสซีเมีย
ปจบ.ครรภ์เราประมาณ3เดือนกว่าแล้วค่ะ

ซึ่งคุณหมอแจ้งว่าถ้าเกิดว่าสามีเป็นธาลัสเชื้อเดียวกัน ก็จะต้องหยุดการตั้งครรภ์เลย
หรือถ้าไม่หยุด น้องเกิดมาจะมีอายุครรภ์ได้แค่13ขวบค่ะ

ตอนนี้ผลของสามียังไม่ออก แต่เราก็แอบเครียดอยู่นะคะ ถึงแม้จะเป็นแค่พาหะ
อีกอย่างเราพึ่งรู้ว่าเราเป็นโรคนี้ก็ตอนที่ตรวจตอนตั้งครรภ์นี่แหละค่ะ
เพราะคิดว่าตัวเองแข็งแรงมาก และเราก็บริจาคเลือดได้กติหลายครั้งด้วยค่ะ

เลยอยากจะถามว่ามีคุณแม่ท่านไหนเคยเจอแบบเรามั่งไหมคะ
แล้วถ้าสามีเป็นเชื้อเดียวกัน แล้วไม่เอาน้องออก น้องจะมีอายุแค่13ขวบจริงไหมคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่