ขับรถเดือนละไม่เกิน 200 กิโล ควรเปลี่ยนน้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ ทุก 6 เดือน หรือ สังเคราะห์แท้ ทุก 1 ปีดีคะ ?

สวัสดีค่ะ พี่ ๆ เพื่อน ๆ ชาวพันทิป

สรุปคำถามค่ะ
1.ควรเปลี่ยนน้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ ทุก 6 เดือน หรือ สังเคราะห์แท้ ทุก 1 ปีดีคะ
2.จากข้อ 1 รบกวนแนะนำยี่ห้อและราคาให้นิดนึงนะคะ
3.ล้างรถ+เคลือบแค่เดือนละครั้งทดแทนการล้างธรรมดาทุก ๆ 2 อาทิตย์ได้ไหมคะ
ปล. ตอนแรกเข้าใจว่าการเคลือบลงแวกซ์ = ลื่น = ฝุ่นไม่ติด = รถจะสกปรกช้ากว่าค่ะ ตอนนี้ทำความเข้าใจแล้วว่าเคลือบคือกันยูวีและสวยงามค่ะ
คิดว่าจะล้างทุก 2 อาทิตย์เหมือนเดิมค่ะ
4.เติม E20 ควรเติมให้เต็มถังใช้จนหมด หรือเติมเต็มถังไว้เรื่อย ๆ อันไหนคุ้มกว่ากันและมีปัญหากับปั๊มติ๊กน้อยกว่าคะ
5.E20 มีผลต่อการสึกหรอถังน้ำมันจริงหรือไม่ และ ทิ้งไว้นานน้ำมันจะลดลงเพราะแอลกอฮอล์ระเหยจริงหรือไม่คะ
6.ลักษณะการขับของจขกท.เหมาะกับ E20 หรือเบนซินมากกว่ากันคะ

ข้างล่างเป็นรายละเอียดประกอบคำถามค่ะ

รถของจขกท.คือ Vios 2010 เลขไมล์ 59,000 km. เจ้าของกระทู้ตั้งใจจะใช้อย่างต่ำอีก 10 ปี และจะซ่อมจนกว่าค่าซ่อมจะเกินค่าซากและไม่มีอะไหล่แท้เปลี่ยนค่ะ

จขกท.มีลักษณะการขับรถดังนี้ค่ะ 
ขับรถ เฉลี่ย 60 กิโลเมตรต่อชม.
ลักษณะการจราจร ไม่ติดค่ะ ซื้อของใกล้ ๆ  เวลาสตาร์ทจนถึงจอดเฉลี่ยประมาณ 10 นาทีต่อครั้ง แต่ขับบ่อยค่ะวันเว้นวันได้
ระยะทางเฉลี่ยต่อเดือน 155 กิโลเมตรต่อเดือน มากสุด ๆ ไม่เกิน 200 กิโลเมตรต่อเดือนค่ะ

1.อยากเติมสังเคราะห์แท้แหละค่ะ แต่ตั้งงบไว้ไม่เกิน 1,000 บาทต่อปี และที่อ่านมาจากกระทู้อื่น ๆ ว่า น้ำมันเครื่องเปิดแล้วมีอายุการใช้งานแค่ 6 - 9 เดือน (สังเคราะห์แท้) แต่ถ้าให้จขกท. เปลี่ยนทุก 6 หรือ 9 เดือนก็เกินงบ แต่ถ้าเป็นกึ่งก็เปลี่ยนทุก 6 เดือนได้ค่ะ ควรเติมน้ำมันเครื่องอย่างไรให้ถนอมรถให้ใช้ได้นานที่สุดและคุ้มค่าประหยัดเงินที่สุดโดยที่ใช้บริการศูนย์โตโยต้าดีคะ

2.รบกวนแนะนำยี่ห้อให้จขกท.ด้วยได้ก็จะดีมากเลยค่ะ จากที่เคยอ่านกระทู้มามีคนเขียนว่า FURIO F1 5W-30 สังเคราะห์แท้ ดี แล้วก็ Havoline® ProDS Fully Synthetic ECO 5 SAE 5W-30 ดี ราคาประมาณ​1,000 หักส่วนลดแล้ว กึ่งสังเคราะห์น่าจะ FURIO F2 SAE 5W-30 ค่ะ ราคาไม่เกิน 400 บาท 

3.จขกท.ตั้งงบไว้ล้างรถเดือนละ 400 บาท เลยจะถามว่าสามารถล้างรถ+เคลือบแค่เดือนละครั้งแทนการล้างธรรมดาทุก 2 อาทิตย์ได้ไหมคะ พอเอาไปล้างที่ปั๊มเชลล์แถวบ้านกลับมามีรอยถลอกจากสีดำเป็นสีขาวประมาณ 2 เซนค่ะ T v T เลยจะเอาเข้าร้านที่เขาเชี่ยวชาญทางด้านล้างรถแทน แต่ร้านมีถูกสุดล้างเคลือบ 350 เลยจะสามารถพาน้องไปอาบน้ำได้เดือนละครั้งค่ะ
ปล. ตอนแรกเข้าใจว่าการเคลือบลงแวกซ์ = ลื่น = ฝุ่นไม่ติด = รถจะสกปรกช้ากว่าค่ะ ตอนนี้ทำความเข้าใจแล้วว่าเคลือบคือกันยูวีและสวยงามค่ะ

คำถามเยอะนิดนึงนะคะ พยายามหาในกระทู้ที่คนอื่นเคยตั้งแล้วแต่ก็ยังไม่ได้คำตอบแบบฟันธงในคำถามที่ถามไปอ่ะค่ะ

ขอบคุณพี่ ๆ เพื่อน ๆ ที่มาตอบคำถามและให้คำแนะนำเจ้าของกระทู้นะคะ

แก้ครั้งที่ 1+2 เอาคำถามไว้หัวกระทู้ค่ะ
แก้ครั้งที่ 3+4 ย่อรายละเอียดและอัพเดทความเข้าใจเรื่องเคลือบค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่