แผลถอนฟัน

สวัสดีค่ะ ขอเข้าเรื่องเลยล่ะกันนะคะ

เนื่องจากเราจัดฟันและไปติดเครื่องมือบนล่างมาวันที่ 22/01/64
แล้วต่อด้วยถอนฟัน 2 ซี่ คือ กรามน้อยบน 1 ซี่ และฟันผุล่าง 1 ซี่ ในวันที่ 30/01/64

ซึ่งตอนนี้เป็นวันที่ 4 แล้วหลังจากถอนฟัน เราจะคอยดูแผลตลอด
หลังจากเลือดหยุดไหล ก็จะมีลิ่มเลือดปิดรูไว้ จากนั้นก็จะกลายเป็นเนื้อเยื่อสีขาว
เปลี่ยนเป็นสีเหลือง และล่าสุดเปลี่ยนเป็นสีเขียวปนสีดำ !!

โดยตอนนี้ก็ยังคงมีอาการปวดตุบๆ อยู่เล็กน้อย ปวดแบบน่ารำคาณ
ผสมด้วยอาการคันเหงือก คันยุบยิบๆ น่ารำคาณเช่นกัน
และเมื่อเช้านี้ ลองเอาคัตตอนบัตไปเขี่ยๆ ในรู แล้วก็แตะไอ่เนื้อเยื่อสีเขียวๆดำๆ ออกมา
รู้สึกว่ามีกลิ่นเหม็นหน่อยๆ แต่ไม่ได้แรงมาก
-----------------------------------------------------------
สิ่งที่อยากทราบคือ
1. เนื้อเยื่อสีเขียวๆ ปนดำๆ มีกลิ่นหน่อยๆ และอาการปวดตุบๆ เบาๆ ไม่มาก ปวดแบบทนได้
ปนอาการคันเหงือกยุบยิบๆ แบบนี้คือแผลมันใกล้จะหายแล้วใช่ไหมคะ? มันปกติใช่ไหม?
2. ปกติแล้วแผลถอนฟัน ใช้เวลากี่วัน กี่สัปดาห์ ถึงจะหายคะ (หายในที่นี้คือ หายปวด หายเจ็บ หน้ารูเป็นสีปกติ)
3. วันที่ 11/02/64 เรามีนัดถอนฟันอีก 2 ซี่ โดยมีฟันกรามน้อยบน 1 ซี่ และรากฟันที่เหลืออีก 1 
แผลจะหายทันก่อนวันนัดไหมคะ

ขอบคุณค่ะ ^^
#จัดฟัน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่