หนังสือรับรองสถานภาพโสด

กระทู้คำถาม
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
มีเพลนจะไปจดทะเบียนสมรสที่ต่างประเทศ คือมีลูกกับแฟนคนไทย เคยไปขอหนังสือรับรองสถานภาพโสด แต่กับได้ หนังสือรับรองสถานภาพการสมรสให้ซึ่งมันไม่ตรงกับจุดประสงค์ที่เราต้องการ  แต่คือรู้ว่าสามารถใช้แทนกันได้ ที่นี้พนักงานทะเบียนเขียนว่า เราเคยแต่งงานมาก่อน และมีลูกด้วยกันกับแฟนคนไทย ทางเราก็เลยแย้งไปว่าไม่เคยแต่งงานมาก่อนอันนี้จริง แต่ทางพนักงานทะเบียนบอกว่า ถ้ามีลูกแล้วจะไม่แต่ง หรือแต่งงาน ทางกฏหมายถือว่าแต่งแล้ว

เคยขอไปแล้วรอบหนึ่ง แต่ไม่ได้ใช้เพราะคิดว่ามันไม่ใช้ค่ะ 

อยากถามว่ามันใช้หรือค่ะ มีใครรู้บ้างค่ะ จะได้เอาข้อมูลนี้ไปแย้งต่อ

ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview