อยากถามชาวพันทิปว่าคุณคิดอย่างไรกับ เด็กออทิสติก หรอ เด็กพิเศษ

หัวข้อตามกระทู้เลยครับ

ผมมีคำถามอีกประมาณ 2- 4 ข้อ

ผมได้ไปซื้อของจังหวัดอักษรย่อ ช ในภาคตะวันออก ร้านเล็กๆแห่งหนึ่ง ร้านนี้เด็กพิเศษผู้ชายขายกับคุณยาย วัยประมาณ70 ปี ภาพที่ผมเจอบอกคำเดียวถ้าถ่ายวีดีโอได้คือถ่ายละ เหลืออดจริงๆ  เด็กม.ต้น ผู้หญิง กลุ่มนึงหัวเราะดูถูกเด็กพิเศษแค่น้องไม่รู้เรื่อง Tattoo คิดเงินไม่เป็น แต่งตัวแบบโทรมๆ กางเกงขาดๆ กันแบบสนุก เพื่อนที่อยู่นอกร้านก็พูดเชิงดูถูก ผมได้ยินเต็มๆ คำนี้ ร้านน่ารังเกียจ สกปรกๆ แบบนี้กูไม่ซื้อไม่หรอก แล้วยิ่งให้เด็กแบบนั้นมาก็ไม่อยากเข้าละ 

ผมเคยมีคำถามว่า

1. คุณรับได้ไหมถ้าเด็กพิเศษหรอเด็กออทิสติก   มาเรียนชั้นเดียวกับคุณ (เคย สัมภาษณ์ พ่อแม่ที่มีลูกเป็นเด็กพิเศษ  เด็กพูดออกเลยว่า เค้าเห็นผมเป็นตัวตลก เค้าพูดว่าที่เค้าเรียนช้าเพราะผม บางคนนี้หนักเลย อยากให้ออกจากโรงเรียนไปซะ ไปตายซะ อยากเอาเท้าเหยียบหน้า ฯลฯ
{ คำพูดแรงมากๆขอไม่ลง } สุดท้ายคนที่ให้สัมภาษณ์ เอาเด็กมาเรียนโรงเรียนเฉพาะหมด)

2. คุณคิดว่าคนที่หัวเราะพูดดูถูก เด็กพิเศษหรอเด็กออทิสติก เป็นคนแบบไหน โตมาในสังคมแบบไหน ถึงได้ทำตัวอย่างนี้
(( คนที่น้องหัวเราะ ตอนนี้นอนโรงบาล คนแถวนั้นบอกว่ารถพยาบาลมารับตอนดึก ))

3. คุณรับได้ไหมถ้าคุณไปเจอร้านที่มีเด็กพิเศษทำงานอยู่ แล้วเค้าคิดเงินไม่เป็น ไม่รู้จักของบางอย่างที่คุณรู้  

4. ข้อนี้ประเด็นหลักเลย คุณคิดว่าเด็กเด็กออทิสติก หรอ เด็กพิเศษ สามารถอยู่ร่วมกับคนธรรมดาในสังคมไทยได้ไหม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่