เคยคิดจะทิ้งเพื่อนแต่กลัวเขาคิดมาก แต่เรากลับต้องมาโดนทิ้งเองป่ะ

คือ. เรามีเพื่อนคนนึงที่เคยสนิทมากๆ สนิทแบบทุกคนในห้องคิดว่าเราเป็รเลสเบี้ยนกัน เรามาเจอกันตอนสุ่มชื่ออยู่หอตอนขึ้นปี 1 (ปวช.1) หลังจากนั้นเราสนิทกันมาเรื่อยๆ เรามีทะเลาะกันบ้างแต่ทะเลาะของเราในที่นี้ เราไม่เคยตะโกนด่ากัน ฝาดด้วยการเงียบใส่กัน ซึ่งแน่นอน 2-3 อาทิตย์ถึงจะดีกันได้ มันเป็นอะไรที่ทรมาณมากๆเพราะเราอยู่ห้องเดียวกันแต่ไม่ได้คุยกัน แต่เราก็กลับมาเป็นเหมือนเดิมได้ทุกครั้ง ทุกครั้งที่เราเงียบต่างฝ่ายต่างก็ผิด แต่สิ่งที่เราโดนมา คือเราถูกทิ้งให้อยู่คนเดียว เคยป่ะเวลาเราเรื่องอะไรตลกๆให้ฟัง เขาจะหันมายิ้มให้เราแล้วก็กลับไปในโซนของเขาอีกรอบ หน้าแตกมากเลยนะเว้ย เราโดนแบบนี้มาเรื่อยๆ มีเพื่อนคนนึงเริ่มมาอยู่กับพวกเรา เราก็ไม่อะไรนะเพื่อนด้วยกันในห้อง มันจะเรียกว่าอาการหึงเพื่อนก็ได้นะ ความสนิทเริ่มลดลง มีอะไรจะไม่มาบอกเราแล้วจะไปบอกเพื่อนคนนั้นแทนเรา เจ็บปะหละ  จนขึ้นปี 2 เราเคยคิดว่าจะย้ายหอดีมั้ย นี่คิดหนักมากๆเครียดสุดๆ ทักไปถามว่าโอเคมั้ยถ้าจะย้าย ตอนนั้นเราก็อ้างว่าเราเหม็นแมวเพราะเพื่อนคนที่มาใหม่เขาชอบเอาลูกแมวเข้ามาเลี้ยงในห้องเรา เรามันขี้ไม่เป็นที่แล้วด่าแล้วด่าอีกก็ทำเป็นเรื่องตลก พอเราถามมันบอกว่า เค้าไม่ชินถ้าเองไม่อยู่ (เราใช้สรรพนามเค้าเองด้วยกันค่ะ) หนูจะเป็นคนตื่นคนแรก คอยปลุกเขาตลอด คอยซื้อของใช้ของอะไรให้ แน่นอนสิคะเพื่อนพูดแบบนั้นหนูตัดสินใจที่จะอยู่กับเขาต่อ สุดท้ายอยู่ด้วยกันไปก็เงียบใส่กันไปอีก มันก็อยู่กับเพื่อนคนนั้น ขนาดเราปลุกมันตอนเช้าอะมันไม่คุยกับเราสักคำ แต่เพื่อนนั่นเปิดประตูมาเท่านั้นแหละพูดไม่หยุดเลย เป็นใครโดนแบบนี้ไม่จุกบ้าง โดนแบบนี้ทุกๆเช้า เทอม 2 ของปี 2 สถานะการณ์โควิดเริ่มแรงขึ้น โรงเรียนสั่งหยุดหนึ่งเดือน หนึ่งเดือนที่หยุดนั้นเราไม่ได้คุยกันเลย พอไกล้จะเปิดเทอมเราก็คิดนะจะมองหน้ากันยังไง จะเริ่มคุยด้วยประโยคอะไร เราก็มีเพื่อนอีกคนนึงนะที่มันคอยอยู่ข้างเรา แต่เราก้ไม่ได้ให้ใตมันมากเท่ากับคนนี้ เราก้เล่าเรื่องนี้ให้ฟัง เพราะมันไม่สามารถเล่าใครฟังได้แล้ว จนวันที่เปิดเรียนวันแรกเราไม่ได้ไปเรียนนะเราพาน้องมาหาหมอ เรากลับขึ้นมาบนห้อง ห้องว่างมากเพื่อนของเราที่คอยระบายให้ฟังบอกว่า มันย้ายห้องไปอยู่ห้องเพื่อนคนนั้นแล้วนะ มันบอกว่า "อยู่ไปก็อึดอัด ทุกวันนี้แทบไม่ได้คุยกันเลย" จุกนะ ประเด็นคือนั่งเรียนด้วยกันอะ การที่ย้ายของไปโดยไม่บอกเราเลยสักคำ กลับมาไม่เจอหน้าเจอกันอีกทีวันเรียน มันไม่อึดอัดไปกว่าเดิมหรอ ทุกครังที่เราคิดจะทิ้งมันเราคิดแล้วคิดอีก มันจะยังไงบ้าง จะคิดไม่ดีอะไรกับเรามั้ย เราไม่เคยนอยเลยนะถ้าเพื่อนจะย้ายเพราะเราก็เคยคิดที่จะย้าย จะอยู่คนเดียวก็ได้หมด แต่สิ่งที่เสียความรู้สึกมากที่สุด คือเหตุผลของเขาที่บอกว่า อึดอัด .... **ปล.ที่เขียนอยู่ตอนนี้ก็คือตี 2 แล้ว นอนร้องให้ตั้งแต่เที่ยงคืน แล้วตอนนี้ก็คือวันที่เรากลับมาไม่เจอเพื่อน ได้ยินแต่คำว่า เขาอึดอัด ... จะไม่เสียใจเลยด้วยซ้ำถ้าทักมาถามว่าโอเคมั้ย เหมือนที่เราเคยทำ 😞
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เพื่อนคนนั้น กับคุณ อยู่ละห้อง ใช่ไหมครับ ขอถามคุณจะชอบเพื่อนคนนั้นป่าวเนี่ย ที่เพื่อนอึดอัด
แสดงความคิดเห็น
Preview