ข้อแตกต่างระหว่าง ทอ. กับนายเรืออากาศ

สอบถามครับอยากทราบว่า บุคคลพลเรือนหรือบุคคลภายนอกที่สอบเข้าไปทำงานในกองทัพอากาศไม่ว่าจะประทวนหรือสัญญาบัตรกับนักเรียนเตรียมทหารที่จบนายเรืออากาศมามีความแตกต่างกันยังไงครับ?
1. ความก้าวหน้าของอาชีพรูปแบบไหนไปไกลกว่า
2.เงินเดือนและสวัสดิการใครดีกว่ากัน
3.การครองยศหรือเลื่อนยศแบบไหนเร็วกว่าครับ
(เสริม)4.ต้องสอบเลื่อนยศหรือป่าวครับ หรือเลื่อนยศกันยังไงครับ
ปล.อยุ่ม.6กำลังตัดสินใจว่าจะไปทาง นักเรียนจ่าอากาศก่อนแล้วค่อยคัดเลือกเข้านายเรืออากาศอีกทีกับไปสอบเข้ารับราชการเลยแล้วเอาวุฒิปริญญามาเทียบเอา ในใจผมอยากก้าวหน้าและมีเงินเดือนที่ดี เพราะอยากให้ครอบครัวอยู่สบาย
ตัวเลือกผมคือถ้าเข้า นักเรียนจ่าก็ต้องไปลุ้นอีกรอบนึงและเค้าเอาไปนายเรืออากาศแค่10คนเองครับ กับทำงานรับราชการกองทัพอากาศ แนะนำทีนะครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview